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MUHTASARI 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti umeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha 

Sheria ya Bajeti, Sura 439. Mwongozo wa Mwaka 2025/26 ni wa mwisho katika 

utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 (TDV 2025) pamoja na Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26. Maandalizi ya Mpango na 

Bajeti yamezingatia: Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi ya Mwaka 2020, Mpango wa 

Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, Makubaliano ya 

Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi, Agenda 2063 ya Maendeleo ya Afrika, 

Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030 na maelekezo mahsusi ya Serikali. Lengo la 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti ni kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli wote 

kuhusu mambo ya kuzingatia wakati wa maandalizi ya Bajeti ya mwaka 2025/26 . 

 

Maeneo yaliyopewa kipaumbele ni pamoja na maelekezo kuhusu ulazima wa 

kuzingatia vipaumbele vya mpango; maelekezo ya ujumla kuhusu uandaaji wa 

Mpango na Bajeti; Maelekezo mahususi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

Mashirika na Taasisi za Umma. Maeneo mengine ni, usimamizi wa vihatarishi vya 

utekelezaji wa mpango ikijumuisha uainishaji, mikakati na hatua stahiki; ufuatiliaji na 

tathmini; uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi; na masuala ya 

Muungano. Mwongozo umegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni: Muhtasari 

wa mwenendo na mwelekeo wa hali ya uchumi; vipaumbele vya mpango na bajeti 

ya Serikali kwa mwaka 2025/26; na maelekezo ya maandalizi ya mpango na  bajeti 

kwa mwaka 2025/26. Mwongozo huu unapaswa kusomwa pamoja na viambatisho 

vyake vyote. 

 

Utekelezaji wa maelekezo ya Mwongozo huu kwa ukamilifu utachangia: udhibiti wa 

matumizi ya fedha za umma na kuleta tija iliyokusudiwa; kuongezeka kwa ushiriki wa 

sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na biashara; kutoa fursa sawa za ajira 

kwa wote; kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili; kuendelea 

kuimarika kwa utoshelevu wa chakula nchini; kuendelea kuongeza upatikanaji wa 

huduma za jamii kwa wote na uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani 

na nchi jirani. Hivyo, Maafisa Masuuli wote wanasisitizwa kuzingatia maelekezo ya 

mwongozo huu kwa ukamilifu. 
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1. MUHTASARI WA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI NA 

UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2023/24 

 

1.1 Utangulizi 

1. Sura hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia, kikanda na 

Tanzania kwa mwaka 2023 na mwelekeo wa uchumi katika kipindi cha mwaka 2024 

hadi mwaka 2025, deni la Serikali pamoja na mapitio ya ukusanyaji wa mapato na 

matumizi ya Serikali kwa mwaka 2023/24 na utekelezaji wa bajeti kwa robo ya 

kwanza ya mwaka 2024/25. 

 

1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi  

1.2.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 

2. Uchumi wa dunia umeendelea kukua licha ya kukabiliana na changamoto 

zilizotokana na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi katika kukabiliana 

na ongezeko la mfumuko wa bei, migogoro ya kisiasa hususan Ulaya Mashariki na 

Mashariki ya Kati, kuongezeka kwa bei za bidhaa za petroli, gharama kubwa za 

mikopo na mabadiliko ya tabianchi. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la 

Kimataifa - IMF World Economic Outlook – WEO, toleo la Julai 2024, uchumi wa 

dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 3.5 

mwaka 2022 na unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.2 mwaka 2024 na asilimia 3.3 

katika mwaka unaofuatia.  

 

3. Katika nchi zilizoendelea, taarifa ya WEO inaonesha uchumi ulikua kwa 

wastani wa asilimia 1.7 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 2.6 mwaka 2022 na 

unatarajiwa kukua kwa asilimia 1.7 na asilimia 1.8 mwaka 2024 na 2025, mtawaliwa. 

Uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea ulikua kwa wastani wa 

asilimia 4.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.1 mwaka 2022. Uchumi wa 

nchi hizo unatarajiwa kukua wastani wa asilimia 4.3 mwaka 2024 na 2025. Uchumi 

wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikua kwa wastani wa asilimia 3.4 

mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.0 mwaka 2022 na unatarajiwa kukua wa 

asilimia 3.7 mwaka 2024 na asilimia 4.1 mwaka 2025. Uchumi wa nchi za Jumuiya 

ya Maendeleo Kusini mwa Afrika - SADC ulikua kwa wastani wa asilimia 3.9 mwaka 

2023 ikilinganishwa na asilimia 5.0 mwaka 2022. Uchumi wa nchi hizo unatarajiwa 

kukua kwa wastani wa asilimia 3.7 na asilimia 3.9 mwaka 2024 na 2025, 

mtawaliwa.Kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki - EAC, uchumi 

ulikua kwa wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.2 

mwaka 2022 na unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 5.4 mwaka 2024 na 

asilimia 6.1 mwaka 2025.  

 

1.2.2 Ukuaji wa uchumi wa Tanzania  

4. Shughuli za kiuchumi zimeendelea kuimarika licha ya kukabiliana na 

changamoto zilizotokana na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi 

katika nchi zilizoendelea, migogoro ya kikanda, kuongezeka kwa bei za bidhaa za 

petroli, gharama kubwa za mikopo na mabadiliko ya tabianchi. Pato halisi la Taifa 
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lilifikia shilingi bilioni 148,399.76 mwaka 2023 kutoka shilingi bilioni 141,247.19 

mwaka 2022, sawa na ukuaji wa asilimia 5.1 ikilinganishwa asilimia 4.7 mwaka 

2022. Ukuaji huo ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za kilimo, ujenzi na 

uchimbaji madini. Viashiria vya kiuchumi kwa nusu ya kwanza ya mwaka 2024 

vinaonesha uchumi kuendelea kuimarika kutokana na jitihada zinazoendelea za 

kuboresha mazingira ya uwekezaji na kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi. 

Aidha, Pato halisi la Taifa kwa kipindi cha Januari hadi Juni 2024, lilikua kwa wastani 

wa asilimia 5.4 ikilinganishwa na asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2023. 

Hivyo, Pato halisi la Taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 5.4 mwaka 2024 na 

kuongezeka hadi asilimia 5.8 mwaka 2025 na asilimia 6.1 mwaka 2026. Ukuaji huu 

utategemea utekelezaji endelevu wa miradi mikubwa ya kimkakati inayohusisha 

miundombinu ya nishati na usafirishaji, jitihada za Serikali kuboresha mazingira ya 

uwekezaji, utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili – 

ASDP II, pamoja na uwekezaji wa Serikali katika sekta za kijamii.  

 

1.2.2.1 Mfumuko wa Bei  

5. Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.2 mwaka 2023/24, kiwango ambacho kipo 

ndani ya lengo la nchi la asilimia 5.0 na sawia na malengo ya mtangamano wa 

kiuchumi kikanda (EAC na SADC). Aidha, kiwango hicho kilikuwa chini ya asilimia 

4.7 kwa mwaka 2022/23. Kupungua huko kulitokana na utekelezaji wa sera 

madhubuti za fedha na bajeti, kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa muhimu 

zinazoagizwa kutoka nje ya nchi, na utoshelevu wa chakula nchini. Mfumuko wa bei 

nchini unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la nchi la asilimia 5, ukichangiwa na 

matarajio ya upatikanaji wa chakula cha kutosha nchini, kuimarika kwa upatikanaji 

wa umeme hususan kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa Julius 

Nyerere, utulivu wa bei za bidhaa katika soko la dunia pamoja na utekelezaji wa sera 

madhubuti za fedha na bajeti. 

 

1.2.2.2 Utekelezaji wa Sera ya Fedha 

6. Matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha yalikuwa ya kuridhisha, licha ya 

kukabiliwa na changamoto mbalimbali, hususan zilizotokana na mwenendo 

usioridhisha wa uchumi wa dunia na uhaba wa fedha za kigeni. Januari 2024, Benki 

Kuu ilianza kutekeleza sera ya fedha kwa kutumia mfumo wa Riba ya Benki Kuu 

(Central Bank Rate - CBR), lengo likiwa ni kuongeza ufanisi wa sera ya fedha ili 

kuendana na mabadiliko ya mazingira ya kiuchumi. Utekelezaji wa sera ya fedha 

kwa kutumia mfumo huu utachangia katika kuongeza ukuaji wa shughuli za 

kiuchumi kutokana na ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi, na kuimarisha 

mazingira ya biashara na uwekezaji nchini. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 

uliendelea kuwa imara, licha ya kasi ya ukuaji kupungua. Mikopo kwa sekta binafsi 

ilikua kwa wastani wa asilimia 18.1 katika mwaka 2023/24 ikilinganishwa na asilimia 

22.2 mwaka 2022/23. Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi lilichangiwa zaidi na 

mikopo iliyoelekezwa kwenye kilimo, uchimbaji madini, uchukuzi na mawasiliano, 

shughuli binafsi na uzalishaji viwandani. 
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1.2.2.3 Viwango vya Riba  

7. Riba za dhamana za Serikali ziliongezeka hadi wastani wa asilimia 9.14 

mwaka 2023/24 kutoka asilimia 5.73 mwaka 2022/23. Hali hii ilitokana na kupungua 

kwa ukwasi (tight financial conditions) katika masoko ya fedha, kama ilivyokuwa 

katika nchi nyingine kufuatia benki kuu duniani kutekeleza sera ya fedha kukabiliana 

na ongezeko la mfumuko wa bei. Riba za mikopo zilipungua hadi wastani wa asilimia 

15.47 mwaka 2023/24 kutoka asilimia 16.04 mwaka 2022/23. Riba za amana 

ziliongezeka hadi asilimia 7.32 kutoka asilimia 7.16 mwaka 2022/23. Riba za mikopo 

kwa sekta binafsi zinatarajiwa kupungua kutokana na hatua zinazochukuliwa na 

Serikali katika kuboresha sekta ya fedha pamoja na matarajio ya kuwa na mfumuko 

wa bei mdogo nchini.   

 

1.2.2.4 Viwango vya Ubadilishaji Fedha  

8. Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani ilipungua kwa 

wastani wa asilimia 8.5 kwa mwaka 2023/24, ikilinganishwa na takriban asilimia 

moja kwa mwaka 2022/23. Kupungua huko kulitokana na uhaba wa fedha za kigeni 

nchini uliotokana na uamuzi wa benki kuu za nchi zilizoendelea kupandisha riba ili 

kukabiliana na mfumuko wa bei pamoja na kupanda kwa bei za bidhaa katika soko 

la dunia, hususan bidhaa za petroli kulikosababisha ongezeko kubwa la mahitaji ya 

fedha za kigeni. Thamani ya shilingi inatarajiwa kuimarika kutokana na hatua 

mbalimbali zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 

Kuimarisha Upatikanaji wa Fedha za Kigeni pamoja na katazo la matumizi ya fedha 

za kigeni katika kufanya malipo nchini. 

 

1.2.2.5 Sekta ya Fedha 

9. Katika kutekeleza Mpango Mkakati wa Huduma Jumuishi za Kifedha (2023 – 

2028), Serikali imeimarisha mifumo ya malipo ya kielektroniki na matumizi ya simu 

za mkononi katika huduma za kifedha. Aidha, ili kuimarisha huduma jumuishi za 

fedha, Serikali imeendelea kushirikiana na wadau wa sekta ya fedha kwa kutoa 

elimu na kufanya tafiti kuhusu hali ya huduma za kifedha nchini.  

 

10. Benki za biashara zimeendelea kuimarika na kutengeneza faida zikiwa na 

viwango vya kutosha vya mitaji na ukwasi, ambapo kwa mwaka 2023/24 faida ya 

benki za biashara ilikuwa shilingi bilioni 1,060.87. Aidha, mikopo chechefu ilipungua 

hadi asilimia 4.1 kutoka asilimia 5.3 mwaka 2022/23. Mtaji wa Jumla wa Soko la 

Hisa katika kipindi kilichoishia Juni 2024 uliongezeka kwa asilimia 12.1 na kufikia 

shilingi bilioni 16,834.28 ikilinganishwa na shilingi bilioni 15,010.36 katika kipindi 

kilichoishia Juni 2023. Aidha, mauzo ya hisa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam 

yaliongezeka kwa asilimia 153.4 na kufikia shilingi bilioni 272.69 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 107.61 katika kipindi kilichoishia Juni 2023. Vilevile, mali za soko la 

bima (assets) ziliongezeka kwa asilimia 25.9 kufikia shilingi bilioni 2,144 mwaka 

2023 ikilinganishwa na shilingi bilioni 1,679 mwaka 2022 ambapo wanufaika wa 

huduma za bima waliongezeka kwa asilimia 32.0. Ongezeko hilo linatokana na 

Serikali kuendelea kutoa elimu ya masuala ya bima kwa jamii. 
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1.2.2.6 Sekta ya Nje    

11. Sekta ya nje iliendelea kuimarika ikilinganishwa na mwaka 2022/23, kutokana 

na kuongezeka kwa mauzo nje ya nchi yatokanayo na utalii, dhahabu na bidhaa 

asilia pamoja na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi. Kwa mwaka 

2023/24, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 5,345.5, kiasi 

kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa takribani miezi 4.4. 

Kiasi hiki ni zaidi ya shabaha ya nchi ya miezi minne (4) ya uagizaji wa bidhaa na 

huduma nje ya nchi. Sekta ya nje inatarajiwa kuendelea kuimarika kutokana na 

kupungua kwa athari za mitikisiko ya kiuchumi duniani, ambapo nakisi ya urari wa 

malipo ya kawaida (current account deficit) inakadiriwa kupungua hadi kufikia 

asilimia 3.2 ya Pato la Taifa kwa mwaka ulioishia Septemba 2024 kutoka asilimia 4.4 

ya Pato la Taifa katika kipindi kama hicho mwaka 2023. Mwenendo huu ulitokana na 

ongezeko la mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi, hususan utalii, dhahabu, 

tumbaku, korosho, na bidhaa za mbogamboga na maua. 

 

1.3 Deni la Serikali  

12.  Hadi Juni 2024, deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 96,884.18 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 81,980.26 Juni 2023. Kati ya deni hilo, deni la nje 

lilikuwa shilingi bilioni 64,932.94 na deni la ndani lilikuwa shilingi bilioni 31,951.24. 

Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Juni 2024 imeonesha kuwa deni ni himilivu 

na viashiria vya deni la Serikali viko ndani ya wigo unaokubalika kimataifa katika 

kipindi cha muda wa kati na mrefu. Aidha, mwaka 2023/24, kampuni za Fitch 

Ratings na Moody’s Investors Service zilifanya mapitio ya tathmini ya nchi 

kukopesheka katika masoko ya mitaji ya kimataifa na kuchapisha matokeo ya daraja 

B1 na B+ mtawalia. Matokeo mazuri ya tathmini hizo yalitokana na ukuaji mzuri wa 

uchumi unaoweza kuhimili mitikisiko ya kiuchumi, utekelezaji wa mageuzi ya 

kimuundo yanayoboresha mazingira ya biashara, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 

na usimamizi wa fedha za umma. 

 

1.4 Mapitio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2023/24  

13. Katika mwaka 2023/24, Serikali ilikadiria kukusanya na kutumia shilingi bilioni 

44,338.07. Katika kipindi hicho, Serikali ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 42,920.62 

sawa na asilimia 96.7 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kiasi hiki kinajumuisha shilingi bilioni 

29,829.89 mapato ya ndani sawa na asilimia 95.1 ya lengo la mwaka la shilingi 

bilioni 31,381.01; shilingi bilioni 5,581.61 ni misaada na mikopo nafuu kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo sawa na asilimia 102.1 ya lengo la shilingi bilioni 5,466.21; 

na shilingi bilioni 7,509.11 ni mikopo ya kibiashara ya ndani na nje ya nchi sawa na 

asilimia 99.6 ya lengo la mwaka la shilingi bilioni 7,540.84. 

 

14. Katika kipindi hicho, Serikali imetumia shilingi bilioni 42,945.21 kugharamia 

utekelezaji wa shughuli na miradi mbalimbali ya Serikali ikiwemo miradi ya kimkakati 

na kielelezo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 28,308.79 ni matumizi ya kawaida na 

shilingi bilioni 14,636.42 ni matumizi ya maendeleo. Aidha, kiasi cha shilingi bilioni 

24.59 kiligharamiwa kwa mkopo wa muda mfupi kutoka Benki Kuu ambao upo ndani 
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wigo unaokubalika kisheria. Maelezo ya kina yanapatikana katika Kiambatisho Na. 

1C. 

 

1.5 Mwenendo wa Utekelezaji wa Bajeti kwa Kipindi cha Robo ya Kwanza ya 

Mwaka 2024/25  

 

15. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2024/25, Serikali imekusanya 

shilingi bilioni  11,553.33 kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje. Kati ya kiasi hicho, 

shilingi bilioni 7,930.02 ni mapato ya ndani, sawa na asilimia 99.4 ya lengo la shilingi 

bilioni 7,976.35. Misaada na mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 1,373.09, sawa na 

asilimia 118.5 ya lengo la shilingi bilioni 1,159.18. Aidha, mikopo ya kibiashara 

kutoka masoko ya ndani ilifikia shilingi bilioni  1,656.56, sawa na asilimia 97.8 ya 

lengo la shilingi bilioni 1,694.35. Mikopo ya kibiashara kutoka nje ilifikia shilingi bilioni 

593.65, sawa na asilimia 79.5 ya lengo la shilingi bilioni 746.78.  

 
16. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2024/25, 

ridhaa ya shilingi bilioni  11,667.53 ilitolewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 

maendeleo. Kati ya kiasi hicho, matumizi ya kawaida ni shilingi bilioni  7,549.62 na 

matumizi ya maendeleo ni shilingi bilioni  4,117.91. Aidha, kiasi cha shilingi bilioni 

114.20 kiligharamiwa kwa mkopo wa muda mfupi kutoka Benki Kuu ambao upo 

ndani wigo unaokubalika kisheria. 
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2. VIPAUMBELE VYA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2025/26 

 

17.  Mwaka 2025/26, Serikali itaendelea kutekeleza vipaumbele vilivyoainishwa 

katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 

ambavyo ni kuchochea uchumi shindani na shirikishi, kuimarisha uwezo wa 

uzalishaji viwandani na utoaji huduma, kukuza uwekezaji na biashara, kuchochea 

maendeleo ya watu na kuendeleza ujuzi.  

 

2.1 Vipaumbele Mahsusi kwa Mwaka 2025/26 

Kwa kuzingatia vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo, maeneo mahsusi 

yatakayopewa kipaumbele cha bajeti  kwa mwaka 2025/26 ni: 

(i) Uendelezaji wa Miundombinu: Uendelezaji wa miundombinu ya usafirishaji, 

maji, nishati na TEHAMA ili kuwezesha mageuzi ya viwanda na kuchochea 

biashara na kuimarisha ushiriki wa nchi katika utangamano wa kikanda. 

Baadhi ya miradi itakayoendelea kupewa kipaumbele ni: ujenzi wa Reli ya 

Kisasa ya SGR, ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya usafirishaji wa 

umeme na uimarishaji wa gridi ya Taifa, usambazaji wa Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano pamoja na ujenzi wa madaraja na barabara. 

 

(ii) Mapinduzi ya Sekta ya Kilimo: Eneo hili litajielekeza katika uboreshaji wa 

kilimo ikiwemo matumizi ya teknolojia na mbinu za kisasa, tafiti na uongezaji 

thamani wa mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi. Lengo ni kuongeza tija, 

kuimarisha usalama na utoshelevu wa chakula nchini, kuimarisha upatikanaji 

wa masoko na kuongeza kipato cha wakulima, wafugaji na wavuvi. Baadhi ya 

programu zitakazopewa kipaumbele ni: Programu ya Kuendeleza Sekta ya 

Kilimo Awamu ya Pili - ASDP II, Programu ya Mifumo Himilivu ya Chakula, 

Programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora – BBT na Programu ya Kuendeleza 

Kilimo na Uvuvi – AFDP. 

 

(iii) Uzalishaji Viwandani: Msukumo utawekwa katika kuongeza thamani ya 

uzalishaji viwandani kwa kuchochea upatikanaji na matumizi ya teknolojia za 

kisasa ikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya mitaa ya viwanda 

(industrial clusters), upatikanaji wa fedha na mitaji, kuimarisha masoko ya 

bidhaa za viwandani na kuendeleza miundombinu ya Maeneo Maalum ya 

Kiuchumi (SEZ na EPZ). 

 

(iv) Uendelezaji wa Sekta ya Madini: Eneo hili litajielekeza katika uboreshaji wa 

sekta ya madini kwa: Kufanya tafiti na ugani wa jiosayansi ikiwemo utafiti wa 

kina wa jiofizikia kwa njia ya kurusha ndege (high resolution airborne 

geophysical survey) kwa ajili ya kukusanya taarifa za hali ya madini nchini; 

uendelezaji wa miradi ya madini muhimu na madini mkakati; kuhamasisha 

shughuli za uongezaji thamani madini; kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi 

wakiwemo wachimbaji wadogo kwenye uchumi wa madini; na kuimarisha 

mifumo ya usimamizi, ukaguzi na biashara ya madini ili kuongeza mapato 
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kwa kudhibiti utoroshaji wa madini na ukwepaji kodi. 

 

(v) Uendelezaji wa Sekta ya Utalii: Kukuza utalii endelevu ili kupanua shughuli 

za kiuchumi na kuongeza mapato ya fedha za kigeni kupitia uendelezaji wa 

miundombinu ya utalii, kuibua mazao mapya ya utalii, kutangaza vivutio vya 

kipekee vya Tanzania na uhifadhi wa mazingira ikiwemo utekelezaji wa miradi 

mbalimbali ya kuendeleza utalii. 

 

(vi) Kukuza Sekta ya Fedha: Kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha kwa 

kuwezesha uendelezaji wa bidhaa na huduma mbalimbali za fedha  ikiwemo 

upatikanaji wa mikopo kwa gharama nafuu, ukuzaji wa masoko ya mitaji na 

uendelezaji wa huduma za bima. 

 

(vii) Kuongeza wigo wa Kinga ya Jamii: Kutoa kinga ya jamii kwa makundi 

yaliyo katika hali hatarishi kutokana na umaskini, uzee, ulemavu na majanga 

na kuongeza idadi ya wanufaika hususan kutoka katika sekta isiyo rasmi ili 

kuhakikisha ustawi wa jamii yote na kutoa kipaumbele katika utekelezaji wa 

mpango wa bima ya afya kwa wote. 

 
(viii) Usimamizi wa Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi: Kutekeleza sera za 

hifadhi na usimamizi wa mazingira kwa lengo la kuimarisha hifadhi ya 

bionuwai, kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi na kuimarisha 

udhibiti wa uchafuzi wa mazingira ili kuwezesha ukuaji endelevu wa uchumi 

na kupunguza uharibifu wa Mazingira. Hii inajumuisha utekelezaji wa Mpango 

Kabambe wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022 - 2032) pamoja na 

Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024 – 2034).  

 

(ix) Utawala na Maboresho ya Kitaasisi: Kuboresha usimamizi na mifumo ya 

kitaasisi ili kuimarisha utawala bora kwa kupambana na vitendo vya rushwa, 

kuongeza uwazi na uwajibikaji pamoja na kujenga taasisi imara 

zinazosimamia utawala wa sheria.  

 

(x) Kukuza usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa makundi maalum: Msukumo 

utawekwa katika kutoa fursa sawa kwa makundi maalum ili kunufaika na fursa 

za kiuchumi na kijamii. 

 

2.2 Shabaha na Misingi ya Uchumi Jumla  

2.2.1 Shabaha za Uchumi Jumla 

18. Shabaha na malengo ya uchumi jumla yatakayozingatiwa kwa mwaka 

2025/26 ni: 

(i) Pato halisi la Taifa linakadiriwa kukua kwa asilimia 5.8 mwaka 2025 na 

kuongezeka hadi asilimia 6.1 mwaka 2026;  

(ii) Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki kwenye wigo wa tarakimu moja wa 

wastani wa asilimia kati ya 3.0 - 5.0 katika muda wa kati;  
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(iii) Mapato ya ndani kufikia asilimia 16.1 na mapato ya kodi asilimia 13.0 ya Pato 

la Taifa kwa mwaka 2025/26; na 

(iv) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango kinachokidhi mahitaji ya 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne (4).  

 

2.2.2 Misingi ya Uchumi Jumla  

19. Misingi iliyotumika katika kuandaa malengo ya uchumi jumla ni pamoja na: 

(i) Kuimarika kwa uchumi wa dunia na utulivu wa bei katika masoko ya fedha na 

bidhaa;  

(ii) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi katika uwekezaji na biashara;  

(iii) Kuendelea kuhimili athari za mabadiliko ya tabia nchi na majanga ya asili na 

yasiyo ya asili (ukame, vita, magonjwa ya mlipuko na mafuriko) 

(iv) Kuimarika kwa upatikanaji na usalama wa chakula nchini; na  

(v) Kuendelea kuwepo kwa amani, usalama na utulivu wa ndani ya nchi na katika 

nchi jirani. 

 

2.3 Makadirio ya Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 2025/26 

20. Mwaka 2025/26, Serikali inatarajia kukusanya na kutumia shilingi bilioni 

55,061.61 ili kugharamia utekelezaji wa mpango na bajeti. 

 

2.3.1 Mapato ya Ndani 

21. Mwaka 2025/26, mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni  38,962.49. Kati ya mapato hayo, mapato 

ya kodi ni shilingi bilioni 31,426.12, mapato yasiyo ya kodi ni shilingi bilioni 5,976.57 

na mapato yanayokusanywa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni shilingi bilioni 

1,559.79. Katika kipindi cha muda wa kati, mapato ya ndani yanakadiriwa kukua kwa 

wastani wa asilimia 11.2 na kufikia shilingi bilioni 47,551.76 mwaka 2027/28. 

Mchango wa mapato ya ndani katika bajeti unakadiriwa kuwa asilimia 70.8 mwaka 

2025/26 na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 76.2 mwaka 2027/28. Mchanganuo 

wa mapato ya ndani kwa muda wa kati ni kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 

2.1. 
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Kielelezo Na 2.1: Mchanganuo wa Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati 

(Shilingi Bilioni)  

34,610.6 

38,962.5 

42,775.6 

47,551.8 

2024/25 2025/26 2026/27 2027/28

Mapato ya Kodi Mapato Yasiyo ya Kodi Mapato ya Halmashauri

 
 

2.3.1.1 Mikakati na Hatua za Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani  

 

Mikakati 

(i) Kufanya tafiti, tathimini, na mapitio ya vyanzo vya mapato vilivyopo na 

kuboresha kanzidata ya walipakodi, ada na tozo za Serikali ili kubaini maeneo 

yenye upotevu na kuongeza ufanisi wa ukusanyaji wa mapato;  

(ii) Kuanzisha vituo vya huduma za kodi kwenye maeneo yanayokua katika 

shughuli za kiuchumi ikiwemo biashara ndogondogo; 

(iii) Kuunganisha mifumo ya kodi na mifumo ya taasisi nyingine za umma ili 

kupata taarifa zitakazowaibua walipakodi ambao hawajasajiliwa ili kuwaingiza 

kwenye mfumo rasmi wa kodi;  

(iv) Kutanua wigo wa ukusanyaji wa mapato kwa kuibua vyanzo vipya vya mapato 

pamoja na kuweka mbinu za kurahisisha utambuzi, usajili, ukadiriaji na ulipaji 

wa kodi, ada na tozo za Serikali; 

(v) Kuboresha usimamizi na ufuatiliaji wa walipakodi kwa kutumia Mfumo wa 

Vitalu vya Walipakodi unaotumia teknolojia ya Mfumo wa Taarifa wa 

Kijiografia – Geographical Information System (GIS); 

(vi) Kuendelea kuhamasisha na kutoa elimu kuhusu matumizi ya mashine za 

kutolea risiti za kielektroniki - EFD kupitia uendeshaji wa programu mbalimbali 

za hamasa ikiwemo Tunu ya Uzalendo; 

(vii) Kuhakikisha taasisi zenye mlengo wa utoaji huduma kwa pamoja zinaboresha 

mifumo ya ukusanyaji kwa kutoa namba ya malipo jumuishi ili kurahisisha 

ulipaji wa kodi, ada na tozo kwa wateja na hivyo kuongeza uhiari wa ulipaji wa 

mapato ya Serikali; 

(viii) Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia na kuboresha 
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ushirikiano wa pamoja kwa taasisi za Serikali zinazokusanya mapato kwa 

lengo la kubadilishana taarifa na mbinu za ukusanyaji ili kupunguza gharama 

na kuongeza ufanisi; 

(ix) Kukabiliana na vitendo vya ukwepaji kodi kwa kuimarisha upatikanaji wa 

taarifa na kuendelea kujenga uwezo wa watumishi wa umma, hususan 

kwenye maeneo ya ukaguzi na uchunguzi; 

(x) Kuimarisha usimamizi na ukusanyaji wa ada na tozo mbalimbali kwenye 

shughuli za kiuchumi zinazokua ikiwemo sekta ya ardhi, uvuvi, misitu, mifugo 

na ujenzi na hivyo kuwa na fursa kubwa ya mapato; 

(xi) Kuboresha utozaji wa vyanzo vya mapato vinavyotozwa na mamlaka za 

udhibiti kwa kushughulikia dosari na malalamiko yanayotolewa na wananchi; 

(xii) Kuhamasisha na kuhimiza matumizi ya malipo ya kidigitali ili kupunguza 

matumizi ya fedha taslimu; na 

(xiii) Kufanya mapitio ya vivutio vya kodi/misamaha ya kodi iliyotolewa ili kubaini 

faida na umuhimu wa kuendelea nayo au vinginevyo. 

 

Hatua 

(i) Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini katika sekta za 

huduma na uzalishaji ili kuongeza ushiriki wa sekta binafsi; 

(ii) Kuongeza wigo kwa kutambua vyanzo vipya vya mapato pamoja na 

kuongeza idadi ya walipakodi; 

(iii) Kuimarisha na kuhimiza matumizi ya mifumo ya TEHAMA ya ukusanyaji wa 

mapato ya ndani; 

(iv) Kuandaa mpango na mkakati wa kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji wa 

mapato yasiyo ya kodi katika Wizara, Idara, Wakala za Serikali na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa; 

(v) Kuendelea kuboresha huduma zinazotolewa kwa wananchi ili wawe na 

motisha ya ulipaji wa kodi, tozo na ada kwa Serikali kwa hiari; 

(vi) Kudhibiti utoaji wa misamaha ya kodi; na 

(vii) Kuendelea kuboresha utendaji wa mashirika ya umma ili kuongeza mchango 

wake katika mapato. 

 

2.3.2 Misaada 

22. Katika mwaka 2025/26, misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

inakadiriwa kuwa shilingi bilioni 1,024.88, sawa na ongezeko la asilimia 29.0 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 794.39 zilizoahidiwa mwaka 2024/25. Ongezeko hilo 

linatokana na kuongezeka kwa ahadi za fedha za misaada kwenye programu ya 

Millenium Challenge Corporation (MCC), Mfuko wa Sekta ya Afya na Mfuko wa 

Usimamizi wa Fedha za Umma - PFMRP. Katika kipindi cha muda wa kati, fedha za 

misaada zinatarajiwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 6.9. 

 

2.3.2.1 Mikakati ya Upatikanaji wa Misaada 

23. Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo kwa 

lengo la kuimarisha ushirikiano na Washirika wa Maendeleo kupitia Majadiliano ya 
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Kimkakati (Strategic Dialogue) yanayolenga kuainisha vipaumbele vya Serikali ili 

kuwezesha upatikanaji wa fedha za misaada kama ilivyopangwa. Vilevile, Serikali 

itaendelea kutekeleza mambo yafuatayo: 

(i) Kuhamasisha Washirika wa Maendeleo kutoa fedha za misaada moja kwa 

moja Serikalini bila kupitia Mashirika Yasiyo ya Kiserikali ili kuongeza tija ya 

fedha hizo katika utekelezaji wa miradi mbalimbali; na 

(ii) Kuendelea kutenga sehemu ya bajeti ya Serikali (counterpart fund) kwa 

miradi ya maendeleo inayotekelezwa kwa ushirikiano na Washirika wa 

Maendeleo.  

 

2.3.3 Matumizi 

24. Matumizi ya Serikali yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni  55,061.61 kwa mwaka 

2025/26, sawa na ongezeko la asilimia 11.6 kutoka shilingi bilioni  49,345.69 mwaka 

2024/25. Kati ya kiasi hicho, matumizi ya kawaida ni shilingi bilioni 38,602.18 na 

matumizi ya maendeleo shilingi bilioni 16,459.43. Matumizi ya kawaida 

yanajumuisha gharama kwa ajili ya: deni la Serikali shilingi bilioni 14,208.98; 

mishahara shilingi bilioni 13,454.24; huduma za Mfuko Mkuu na uendeshaji wa 

shughuli za Serikali shilingi bilioni 9,496.92; na ruzuku ya maendeleo shilingi bilioni 

1,442.04 kwa ajili ya Programu ya Elimumsingi na Sekondari Bila Ada na mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu. Aidha, matumizi ya maendeleo yanajumuisha shilingi 

bilioni 11,508.53 fedha za ndani na shilingi bilioni 4,950.90 fedha za nje. Vilevile, 

katika kipindi cha muda wa kati, matumizi ya Serikali yanatarajiwa kukua kwa 

wastani wa asilimia 8.2. Mchanganuo wa makadirio ya matumizi ya Serikali 

umeanishwa katika Jedwali Na. 2.1 hadi 2.5. 

 

2.3.3.1 Mikakati ya Usimamizi wa Matumizi 

25. Mikakati ya usimamizi wa matumizi katika kipindi cha muda wa kati 

itajumuisha yafuatayo: 

(i) Kuendelea kusimamia na kuimarisha matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA 

katika utekelezaji wa shughuli za Serikali ili kudhibiti matumizi ikijumuisha 

mifumo ya usimamizi wa rasilimali watu, malipo serikalini, ununuzi na 

usimamizi wa mali za Serikali; 

(ii) Kuelekeza fedha katika kutekeleza miradi ya kimkakati yenye tija kubwa 

katika uchumi na ustawi wa jamii na kuhakikisha miradi inayoendelea 

inapewa kipaumbele kabla ya miradi mipya; 

(iii) Kuimarisha uwajibikaji na udhibiti katika matumizi ya fedha za umma kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za matumizi ya fedha za umma ili kuziba 

mianya ya ubadhilifu kwa lengo la kupata thamani ya fedha katika matumizi 

ya Serikali;  

(iv) Kuimarisha mfumo wa usimamizi na utendaji kazi katika taasisi na mashirika 

ya umma; 

(v) Kuunganisha mifumo ili kuiwezesha kubadilishana taarifa za kibajeti; 
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(vi) Kuendelea kukuza na kuimarisha ushirikiano wa kisekta ili kuepuka rasilimali 

kutumika kutekeleza jukumu linalofanana katika wizara/taasisi zaidi ya moja; 

na 

(vii) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini katika utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha 

inatekelezwa kwa ufanisi na kuokoa gharama za ziada zinazoweza kujitokeza 

wakati wa utekelezaji. 

 

2.3.4 Kugharamia Nakisi ya Bajeti 

26. Serikali itaendelea kugharamia nakisi ya bajeti kwa kutumia mikopo kutoka 

vyanzo vya ndani na nje kwa kuzingatia Mkakati wa Muda wa Kati wa Kusimamia 

Deni la Serikali wa mwaka 2024. Katika mwaka 2025/26, Serikali inatarajia kukopa 

shilingi bilioni 15,074.24. Kati ya kiasi hicho, mikopo ya ndani yenye masharti ya 

kibiashara ni shilingi bilioni 6,278.19, mikopo ya nje yenye masharti nafuu shilingi 

bilioni 5,667.04 na mikopo ya nje yenye masharti ya kibiashara shilingi bilioni 

3,129.01. Fedha zitakazokopwa zitaelekezwa kwenye kugharamia miradi 

inayochochea kasi ya ukuaji wa uchumi pamoja na hatifungani za Serikali zilizoiva.  
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Jedwali Na 2.1: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2024/25 -

2027/28 (Analytical Budget Frame)  

Shilingi Bilioni 
 2024/25              

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2025/26  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2027/28  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

Jumla ya Mapato ya Ndani 34,610.65                  38,962.49                42,775.56              47,551.76          

     Mapato ya Kodi 28,046.65                  31,426.12                34,539.94              38,422.27          

     Mapato Yasiyo ya Kodi 5,207.66                    5,976.57                  6,503.69                7,241.69            

     Mapato ya Halmashauri 1,356.34                    1,559.79                  1,731.93                1,887.80            

Jumla ya Matumizi* 41,806.20                  47,346.35                51,181.46              53,408.23          

     Matumizi ya Kawaida 27,035.89                  30,886.92                33,084.15              35,525.53          

          Malipo ya Riba Nje 2,435.31                    2,796.43                  2,887.75                2,947.26            

          Malipo ya Riba Ndani 3,146.67                    3,697.29                  3,965.08                3,965.08            

          Mishahara 11,767.99                  13,454.24                14,304.24              15,154.24          

          Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 2,000.00                    2,428.49                  2,608.99                2,807.54            

          Matumizi mengineyo 6,414.24                    7,068.43                  7,699.86                8,862.23            

          Ruzuku ya Maendeleo 1,271.69                    1,442.04                  1,618.23                1,789.18            

                -Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 787.42                       931.07                     1,051.56                1,160.75            

                -Elimumsingi na Sekondari Bila Ada 484.27                       510.97                     566.66                   628.43               

     Matumizi ya Maendeleo 14,770.30                  16,459.43                18,097.31              17,882.70          

          Fedha za Ndani 11,129.47                  11,508.53                11,997.03              12,924.11          

          Fedha za Nje 3,640.84                    4,950.90                  6,100.28                4,958.59            

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada (7,195.55)                   (8,383.86)                (8,405.90)              (5,856.47)           

Misaada 794.39                       1,024.88                  1,087.30                930.58               

     Misaada ya Kibajeti 109.02                       113.80                     105.83                   100.52               

     Misaada ya Maendeleo 572.96                       801.98                     882.17                   753.98               

     Mifuko ya Kisekta 112.41                       109.11                     99.29                     76.08                 

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada (6,401.16)                   (7,358.97)                (7,318.61)              (4,925.89)           

Jumla ya Nakisi (6,401.16)                   (7,358.97)                (7,318.61)              (4,925.89)           

Kuziba Nakisi 6,401.16                    7,358.97                  7,318.61                4,925.89            

     Kuziba Nakisi Kutoka Nje 3,805.74                    4,406.34                  4,354.18                1,961.47            

          Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1,380.75                    1,627.22                  699.71                   -                     

          Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 2,888.99                    3,959.19                  5,038.19                4,087.64            

          Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 66.48                         80.62                       80.62                     40.89                 

          Mikopo ya Kibiashara 2,986.64                    3,129.01                  3,011.95                2,524.20            

          Malipo ya Mtaji Deni la Nje (3,517.12)                   (4,389.71)                (4,476.29)              (4,691.27)           

     Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 2,595.42                    2,952.63                  2,964.42                2,964.42            

          Mkopo kwa ajili kugharamia miradi ya maendeleo (NDF) 2,595.42                    2,952.63                  2,964.42                2,964.42            

          Mkopo kwa ajili ya kulipa mtaji 4,022.37                    3,325.56                  4,192.89                4,318.68            

          Malipo ya Mtaji Deni la Ndani (Rollover) (4,022.37)                   (3,325.56)                (4,192.89)              (4,318.68)           

Pato Ghafi la Taifa 218,779.14                242,071.49              267,419.82            297,420.82         
Chanzo: Wizara ya Fedha 

*Tanbihi: Kiasi cha jumla ya matumizi hakijumuishi malipo ya mtaji  
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Jedwali Na 2.2: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa kwa Kipindi 

cha Muda wa Kati 2024/25 -2027/28 (Analytical Budget Frame) 
 2024/25              

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2025/26  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2027/28  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

Jumla ya Mapato ya Ndani 15.8% 16.1% 16.0% 16.0%

     Mapato ya Kodi 12.8% 13.0% 12.9% 12.9%

     Mapato Yasiyo ya Kodi 2.4% 2.5% 2.4% 2.4%

     Mapato ya Halmashauri 0.6% 0.6% 0.6% 0.6%

Jumla ya Matumizi* 19.1% 19.6% 19.1% 18.0%

     Matumizi ya Kawaida 12.4% 12.8% 12.4% 11.9%

          Malipo ya Riba Nje 1.1% 1.2% 1.1% 1.0%

          Malipo ya Riba Ndani 1.4% 1.5% 1.5% 1.3%

          Mishahara 5.4% 5.6% 5.3% 5.1%

          Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 0.9% 1.0% 1.0% 0.9%

          Matumizi mengineyo 2.9% 2.9% 2.9% 3.0%

          Ruzuku ya Maendeleo

                -Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 0.4% 0.4% 0.4% 0.4%

                -Elimumsingi na Sekondari Bila Ada 0.2% 0.2% 0.2% 0.2%

     Matumizi ya Maendeleo 6.8% 6.8% 6.8% 6.0%

          Fedha za Ndani 5.1% 4.8% 4.5% 4.3%

          Fedha za Nje 1.7% 2.0% 2.3% 1.7%

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada -3.3% -3.5% -3.1% -2.0%

Misaada 0.4% 0.4% 0.4% 0.3%

     Misaada ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

     Misaada ya Maendeleo 0.3% 0.3% 0.3% 0.3%

     Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.0% 0.0% 0.0%

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -2.9% -3.0% -2.7% -1.7%

Jumla ya Nakisi -2.9% -3.0% -2.7% -1.7%

Kuziba Nakisi 2.9% 3.0% 2.7% 1.7%

     Kuziba Nakisi Kutoka Nje 1.7% 1.8% 1.6% 0.7%

          Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.6% 0.7% 0.3% 0.0%

          Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1.3% 1.6% 1.9% 1.4%

          Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%

          Mikopo ya Kibiashara 1.4% 1.3% 1.1% 0.8%

          Malipo ya Mtaji Deni la Nje -1.6% -1.8% -1.7% -1.6%

     Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1.2% 1.2% 1.1% 1.0%

          Mkopo kwa ajili kugharamia miradi ya maendeleo (NDF) 1.2% 1.2% 1.1% 1.0%

          Mkopo kwa ajili ya kulipa mtaji 1.8% 1.4% 1.6% 1.5%

          Malipo ya Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -1.8% -1.4% -1.6% -1.5%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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Jedwali Na 2.3: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2024/25 -

2027/28 (Accounting Budget Frame) 

 Shilingi Bilioni 

 2024/25              

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2025/26  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2027/28  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

I. JUMLA YA MAPATO 49,345.69              55,061.61          59,850.64          62,418.18          

Mapato ya Ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri 34,610.65              38,962.49          42,775.56          47,551.76          

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1,489.77                1,741.02            805.54               100.52               

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 3,461.95                4,761.17            5,920.37            4,841.62            

Misaada na Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 178.89                   189.74               179.92               116.97               

Mikopo ya Ndani - Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 4,022.37                3,325.56            4,192.89            4,318.68            

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara (NDF) 2,595.42                2,952.63            2,964.42            2,964.42            

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 2,986.64                3,129.01            3,011.95            2,524.20            

II. JUMLA YA MATUMIZI 49,345.69              55,061.61          59,850.64          62,418.18          

Matumizi ya Kawaida 34,575.38              38,602.18          41,753.33          44,535.47          

     Mfuko Mkuu wa Serikali 15,736.28              17,340.28          18,921.81          19,608.64          

          o/w Malipo ya riba 5,581.97                6,493.72            6,852.83            6,912.34            

          o/w Malipo ya mtaji 7,539.49                7,715.26            8,669.18            9,009.95            

     Mishahara 11,767.99              13,454.24          14,304.24          15,154.24          

     Matumizi Mengineyo 5,799.42                6,365.62            6,909.05            7,983.41            

     Ruzuku ya Maendeleo 1,271.69                1,442.04            1,618.23            1,789.18            

Matumizi ya Maendeleo 14,770.30              16,459.43          18,097.31          17,882.70          

     Fedha za Ndani 11,129.47              11,508.53          11,997.03          12,924.11          

     Fedha za Nje 3,640.84                4,950.90            6,100.28            4,958.59            

Pato Ghafi la Taifa 218,779.14            242,071.49        267,419.82        297,420.82         
Chanzo: Wizara ya Fedha 

Tanbihi: Kiasi cha jumla ya matumizi kinajumuisha malipo ya mtaji  
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Jedwali Na 2.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa kwa Kipindi 

cha Muda wa Kati 2024/25 -2027/28 (Accounting Budget Frame) 

 2024/25              

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2025/26  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2027/28  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

I. JUMLA YA MAPATO 22.6% 22.7% 22.4% 21.0%

Mapato ya Ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri 15.8% 16.1% 16.0% 16.0%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.7% 0.7% 0.3% 0.0%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 1.6% 2.0% 2.2% 1.6%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.1% 0.1% 0.0%

Mikopo ya Ndani - Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.8% 1.4% 1.6% 1.5%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara (NDF) 1.2% 1.2% 1.1% 1.0%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 1.4% 1.3% 1.1% 0.8%

II. JUMLA YA MATUMIZI 22.6% 22.7% 22.4% 21.0%

Matumizi ya Kawaida 15.8% 15.9% 15.6% 15.0%

     Mfuko Mkuu wa Serikali 7.2% 7.2% 7.1% 6.6%

          o/w Malipo ya riba 2.6% 2.7% 2.6% 2.3%

          o/w Malipo ya mtaji 3.4% 3.2% 3.2% 3.0%

     Mishahara 5.4% 5.6% 5.3% 5.1%

     Matumizi Mengineyo 2.7% 2.6% 2.6% 2.7%

     Ruzuku ya Maendeleo 0.6% 0.6% 0.6% 0.6%

Matumizi ya Maendeleo 6.8% 6.8% 6.8% 6.0%

     Fedha za Ndani 5.1% 4.8% 4.5% 4.3%

     Fedha za Nje 1.7% 2.0% 2.3% 1.7%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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Jedwali Na 2.5: Mgawanyo wa Bajeti Kisekta kwa Kipindi cha Muda wa Kati 

2024/25 -2027/28  

(Shilingi Bilioni) 

SEKTA
 2024/25 BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2025/26  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2027/28  

MAKADIRIO YA 

BAJETI 

1 - Elimu 6,168.39                  6,985.82             7,551.68              7,880.24               

1.1 - Elimu Msingi 4,395.26                  4,977.72             5,380.93              5,615.04               

1.2 - Elimu ya Ufundi  na Mafunzo ya Ufundi Stadi 196.54                    222.58                240.61                 251.08                  

1.3 - Elimu ya Juu 1,347.03                  1,525.54             1,649.11              1,720.85               

1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 72.37                      81.96                  88.60                   92.46                    

1.5 - Huduma za Utawala 157.19                    178.02                192.44                 200.81                  

2 - Afya 2,540.89                  2,877.60             3,110.69              3,246.03               

2.1 - Huduma za Tiba 1,062.38                  1,203.16             1,300.62              1,357.21               

2.2 - Huduma za Kinga 310.73                    351.91                380.42                 396.97                  

2.4 - Zahanati 61.02                      69.10                  74.70                   77.95                    

2.5 - Vituo vya Afya 109.28                    123.76                133.78                 139.61                  

2.6 - Hospitali za Wilaya 901.82                    1,021.33             1,104.06              1,152.09               

2.7 - Huduma za Utawala 95.66                      108.34                117.11                 122.21                  

3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali 13,237.71                14,917.61           15,959.07            16,653.41             

3.1 - Utawala na Bunge 5,068.05                  5,493.29             5,938.25              6,196.61               

3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi 2,346.94                  2,657.95             2,873.25              2,998.26               

3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa 240.75                    272.66                294.74                 307.56                  

3.4 - Deni la Serikali (Malipo ya Riba) 5,581.97                  6,493.72             6,852.83              7,150.98               

4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 5,493.17                  6,221.13             6,725.05              7,017.64               

4.1 - Ulinzi 3,323.46                  3,763.89             4,068.77              4,245.79               

4.2 - Usalama wa Umma 1,703.82                  1,929.61             2,085.91              2,176.66               

4.3 - Mahakama 465.89                    527.63                570.37                 595.19                  

5 - Maendeleo ya Uchumi 10,291.02                11,729.14           12,846.09            13,405.00             

5.1 - Kilimo 1,938.94                  2,195.89             2,373.76              2,477.04               

5.2 - Madini 231.91                    262.64                283.92                 296.27                  

5.3 - Nishati 1,883.74                  2,207.73             2,449.85              2,556.43               

5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 5,483.92                  6,210.65             6,817.31              7,113.91               

5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 335.35                    379.79                410.56                 428.42                  

5.6 - Viwanda 111.15                    125.88                136.07                 141.99                  

5.7 - Biashara 272.01                    308.06                333.01                 347.50                  

5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 33.99                      38.50                  41.62                   43.44                    

6 - Hifadhi ya Jamii 2,653.44                  3,005.07             3,248.49              3,389.82               

6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 50.11                      56.75                  61.35                   64.02                    

6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 2,157.07                  2,442.93             2,640.81              2,755.70               

6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya 446.25                    505.39                546.33                 570.10                  

7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 1,421.58                  1,609.97             1,740.38              1,816.10               

7.1 - Maji 641.88                    726.94                785.83                 820.02                  

7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 174.09                    197.16                213.13                 222.41                  

7.3 - Maendeleo ya Jamii 320.32                    362.76                392.15                 409.21                  

7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 285.29                    323.10                349.27                 364.46                  

Jumla ya Sekta 41,806.19                47,346.34           51,181.46            53,408.24             

Deni la Serilaki (Malipo ya Mtaji) 7,539.49                  7,715.26             8,669.18              9,009.95               

Jumla Kuu 49,345.69                55,061.61           59,850.64            62,418.18              
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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3. USIMAMIZI WA VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA 

BAJETI 

 

3.1. Utangulizi 

27. Katika uandaaji wa mpango na bajeti, Serikali huainisha vipaumbele katika 

utekelezaji wa mikakati mbalimbali ili kufikia malengo ya kitaifa. Hata hivyo, baadhi ya 

vihatarishi vinaweza kujitokeza na kuathiri utekelezaji wa mikakati husika katika hatua 

mbalimbali za usimamizi wa mpango na bajeti. Kwa muktadha huo, ni muhimu 

kuainisha vihatarishi husika pamoja na mikakati ya kukabiliana navyo ili kuhakikisha 

malengo ya mpango na bajeti yanafikiwa kama ilivyokusudiwa. 

 

3.2.  Vihatarishi vya Mpango na Bajeti 

28. Malengo ya mpango na bajeti yanaweza kuathiriwa zaidi na vihatarishi 

vifuatavyo; 

 

3.2.1. Vihatarishi vya Uchumi Jumla 

29. Vihatarishi vya uchumi jumla vinaweza kujitokeza kutokana na hali halisi ya 

mazingira ya ndani na nje ya nchi. Vihatarishi vinavyoweza kuathiri viashiria vya 

uchumi jumla vinatokana na matukio hatarishi ya asili na yasiyo ya asili. Pamoja na 

vihatarishi vingine, viashiria vya uchumi jumla huathiriwa zaidi na vihatarishi 

vinavyohusiana na bei za mazao, bidhaa na huduma, viwango vya riba katika soko, 

viwango vya kubadilisha fedha na mikopo ya sekta binafsi na sekta ya umma. 

Matukio, sababu na athari za vihatarishi vya uchumi jumla ni kama ifuatavyo: 
 

(i) Mabadiliko ya Bei za Bidhaa Muhimu 

30. Kupanda kwa bei za bidhaa muhimu, hususan bei za bidhaa za petroli katika 

soko la dunia kunaweza kuathiri matumizi ya Serikali na uwezo wa wananchi kununua 

bidhaa na huduma. Aidha, kuyumba kwa bei za bidhaa katika soko la dunia kama vile 

bidhaa za madini na mazao ya biashara kutokana na mabadiliko hasi ya uchumi wa 

dunia na kuvurugika kwa mnyororo wa usambazaji wa bidhaa na huduma kunaweza 

kupunguza mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa nje ya nchi na kusababisha 

kutofikiwa kwa malengo ya mpango na bajeti pamoja na kuathiri thamani ya shilingi. 

 

(ii) Kuongezeka kwa Riba za Mikopo  

31. Kuongezeka kwa riba za mikopo katika masoko ya fedha ya ndani na nje ya 

nchi kutaathiri uwezo wa Serikali wa kukopa na kuhudumia deni lililoiva. Kuongezeka 

kwa gharama za mikopo katika masoko ya fedha kunaathiri mahitaji mengine ya 

kibajeti, hususan uagizaji wa bidhaa za mtaji na mali ghafi kwa ajili ya uwekezaji wa 

umma na binafsi. 

 

(iii) Kushuka kwa thamani ya Shilingi  

32. Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi la dola ya Marekani inaweza kushuka 

kutokana na uhaba wa fedha za kigeni nchini unaosababishwa na ongezeko kubwa la 
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mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya kugharamia bidhaa muhimu zinazotoka nje 

hususan bidhaa za petroli. Kushuka kwa thamani ya shilingi kutaongeza gharama za 

kuhudumia deni la Serikali la nje ambalo malipo yake hufanyika kwa kutumia fedha za 

kigeni. Athari nyingine zinazoweza kujitokeza ni kuongezeka kwa gharama za uagizaji 

wa bidhaa, hususan bidhaa za mitaji na malighafi kutoka nje ya nchi na hivyo 

kuchochea mfumuko wa bei nchini. Matokeo ya athari hizo ni ukuaji mdogo wa uchumi 

kutokana na gharama kubwa za uendeshaji wa biashara, uwekezaji na kupungua kwa 

uwezo wa wananchi kununua bidhaa na huduma na hivyo kuathiri utekelezaji wa 

mpango na bajeti ya Serikali.  

 

3.2.2. Madeni Sanjari 

33. Dhamana ya kukopa iliyotolewa na Serikali kwa taasisi na mashirika ya umma 

zinaweza kusababisha madeni, endapo taasisi na mashirika husika yatashindwa 

kurejesha mikopo kwa mujibu wa mikataba na hivyo kulazimu Serikali kurejesha 

mikopo hiyo ambayo haikuwa sehemu ya mpango na bajeti. Aidha, Serikali  

hulazimika kugharamia malipo ya fidia na madai yatokanayo na amri za mahakama  

kutokana na ukiukaji wa masharti ya mikataba. Mahitaji hayo yakijitokeza yanaweza 

kusababisha ongezeko la madai na deni la Serikali, kuathiri uwezo wa nchi 

kukopesheka, na kupunguza uwezo wa serikali kugharamia mahitaji ya kibajeti, 

hususan miradi ya maendeleo na uendeshaji wa shughuli za kawaida. 

 

3.2.3. Mabadiliko ya Tabianchi na Majanga ya Asili 

34. Matukio ya asili kama ukame, mafuriko, mmomonyoko wa udongo, vimbunga 

na matetemeko ya ardhi yanasababisha uharibifu wa miundombinu, mali na vifo, 

kupungua kwa mapato ya taasisi, serikali na watu binafsi pamoja na uwekezaji wa 

sekta ya umma na binafsi. Kutokana na athari za matukio ya asili, gharama za 

urejeshwaji wa miundombinu, mali na misaada kwa waathirika ambayo haikuwa 

sehemu ya mpango na bajeti ya taasisi, serikali na watu binafsi huathiri utekelezaji wa 

bajeti ya serikali kwa ujumla. Aidha, kwa kuzingatia kuwa kilimo kinachangia sehemu 

kubwa ya Pato la Taifa, mabadiliko ya tabianchi yanaweza kusababisha mfumuko wa 

bei za chakula na kudhoofisha shughuli zinazochochea ukuaji wa uchumi na 

utekelezaji wa bajeti ya serikali. 

 

3.2.4. Migogoro ya Kisiasa na Mahusiano ya Kidiplomasia 

35. Migogoro ya kisiasa ya ndani na nje ya nchi inaweza kuvuruga  au kudumaza 

shughuli za kiuchumi na kijamii, na hivyo kuathiri mpango kazi wa upatikanaji wa 

mapato ya serikali, uwekezaji kutoka nje na mnyororo wa uhitaji na ugavi wa mazao, 

bidhaa na huduma ndani pamoja na mahitaji ya ziada ya ulinzi.  

 

3.2.5. Udukuzi na Shambulio la Mifumo ya Kielektroniki 

36. Mifumo ya kielektroniki ya usimamizi wa mapato, matumizi na uendeshaji wa 

shughuli za Serikali inaweza kudukuliwa na kushambuliwa kutokana na vishawishi vya 

wizi na mazingira ya ushindani, hivyo kuathiri utekelezaji wa mpango na bajeti ya 

Serikali. Aidha, matumizi mabaya au udanganyifu katika matumizi ya mifumo ya 
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kielektroniki unaweza kuchepusha mapato na matumizi ya serikali na kudhoofisha 

huduma kwa jamii, hususan malipo kwa watumishi, wazabuni, huduma za kijamii na 

usalama wa mali na watu. 

 

3.3.  Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi  

37. Ili kukabiliana na athari za vihatarishi katika utekelezaji wa mpango na bajeti, 

Serikali itaendelea kutekeleza mikakati iliyoainishwa kwenye Jedwali Na. 3.1: 

 

  Jedwali Na. 3.1: Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi 

Na Kihatarishi Hatua ya kukabiliana na kihatarishi 

1.  Vihatarishi vya uchumi jumla 

(i) Mabadiliko ya bei za 

bidhaa muhimu 

(ii) Kuongezeka kwa riba za 

mikopo  

(iii) Kushuka kwa thamani ya 

shilingi 

Kuendelea kutekeleza na kusimamia sera 

ya fedha na bajeti kwa lengo la 

kuhakikisha malengo na shabaha za 

kiuchumi yanafikiwa. 

Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa 

wa Kuimarisha Upatikanaji wa fedha za 

Kigeni. 

Kuendelea kuhimiza matumizi ya nishati 

mbadala kama vile nishati ya gesi ili 

kupunguza athari za kupanda kwa bei ya 

bidhaa za petroli katika soko la dunia. 

Kuendelea kutenga rasilimali kwa ajili ya 

miradi ya umwagiliaji na uhifadhi wa 

vyanzo vya maji na mazingira ili 

kuhakikisha kilimo kinafanyika kwa vipindi 

vyote vya mwaka. Aidha, kuwekeza 

kwenye kilimo cha kisasa, mbegu bora 

zinazohimili mabadiliko ya tabianchi, na 

teknolojia za kuhifadhi chakula ili 

kupunguza mfumuko wa bei ya chakula. 

Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 

Kugharamia Miradi ya Maendeleo kwa 

Kutumia Vyanzo Mbadala ikiwemo 

kuhusisha sekta binafsi. 

2.  Madeni sanjari Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya 

Mikopo, Misaada na Dhamana, Sura 134 

kwa kutoa dhamana kwenye miradi yenye 

tija na kufuatilia utendaji wa mashirika 

kwa mujibu wa 

mkataba/vigezo/makubaliano ya 

dhamana husika 

3.  Mabadiliko ya tabianchi na 

majanga ya asili 

 

Kuendelea na utekelezaji wa Mkakati wa 

Taifa wa Usimamizi wa Maafa 2022 - 

2027 na kuimarisha Mfuko wa Taifa wa 



21 
 

Na Kihatarishi Hatua ya kukabiliana na kihatarishi 

Maafa ili kukabiliana na athari za 

majanga pindi yanapotokea. 

Kuendelea kutenga rasilimali kwa ajili ya 

miradi ya umwagiliaji na uhifadhi wa 

vyanzo vya maji na mazingira ili 

kuhakikisha kilimo kinafanyika kwa vipindi 

vyote vya mwaka. Aidha, kuwekeza 

kwenye kilimo cha kisasa, mbegu bora 

zinazohimili mabadiliko ya tabianchi, na 

teknolojia za kuhifadhi chakula ili 

kupunguza mfumuko wa bei ya chakula 

Kuendelea kutekeleza Mpango Kabambe 

wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (2022-2032) 

4.  Migogoro ya kisiasa na 

mahusiano ya kidiplomasia 

 

Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa 

wa Kuimarisha Upatikanaji wa fedha za 

Kigeni 

Kuendelea kuongeza uzalishaji katika 

sekta ya kilimo, uzalishaji wa mbolea 

Kukuza masoko ya mitaji ya ndani 

5.  Udukuzi na shambulio la mifumo 

ya kielektroniki 

 

Kuendelea kuimarisha usalama katika 

mifumo ya kielektroniki ya usimamizi wa 

fedha za umma na shughuli za serikali 

Kuendelea kusimamia utekelezaji wa 

Kanuni za Maadili ya Utendaji katika 

Utumishi wa Umma za mwaka 2023 ili 

kudhibiti vitendo vya udanganyifu kwa 

watumishi wa umma. 

 

Kuendelea kuimarisha mifumo ya 

ufuatiliaji na tahadhari katika taasisi zote 

za umma ili kubaini changamoto 

zinazoweza kujitokeza na kuwezesha 

maamuzi ya kiutendaji kufanyika kwa 

wakati. 
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4. MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2025/26 

 

38. Sehemu hii inatoa maelekezo yanayopaswa kuzingatiwa na Maafisa Masuuli 

wakati wa maandalizi, uwasilishaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini na utoaji wa 

taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti kwa mwaka 2025/26. Maafisa Masuuli 

wanapaswa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo iliyorejewa katika 

mwongozo huu ikiwemo na mabadiliko yanayotokea baada ya Mwongozo 

kuidhinishwa.  

 

4.1 Maandalizi ya Mpango na Bajeti  

39. Wakati wa maandalizi ya mpango na bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kuzingatia malengo na shabaha za Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, Ilani ya CCM ya Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020, Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2025/26, mipango mkakati 

ya kitaasisi, na maagizo mengine yaliyotolewa na Serikali. Aidha, pamoja na 

kuzingatia maagizo na maelekezo yaliyoainishwa katika Mipango na Mikakati, Maafisa 

Masuuli wanapaswa kufungamanisha vipaumbele vya Mafungu na Taasisi zake ili 

kufikia shabaha ya pamoja katika matokeo tarajiwa. 

 

4.1.1 Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

40. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa Mpango na Bajeti ya Muda wa Kati 

(MTEF) mara baada ya Mwongozo huu kuidhinishwa. Vitabu vya MTEF viwasilishwe 

Wizara ya Fedha na Ofisi ya Rais - Tume ya Mipango wiki ya nne ya Januari, 2025, 

baada ya kuidhinishwa na Mamlaka husika. Vitabu vya MTEF kwa Wakala za Serikali, 

Taasisi na Mashirika ya Umma vitawasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa ajili ya 

uchambuzi kulingana na ratiba itakayotolewa. Aidha, vitabu vya MTEF vya Ofisi za 

Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa viwasilishwe Wizara ya Fedha 

baada ya mapitio ya Ofisi ya Rais TAMISEMI. Vilevile, randama za bajeti 

zitawasilishwa kwenye Kamati za Kudumu za Bunge kwa kuzingatia ratiba 

itakayotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu-Sera, Bunge na Uratibu. Ratiba ya Maandalizi 

ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2025/26 ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 

4.1 
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Jedwali Na. 4.1: Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2025/26 

Mwezi Shughuli 

Agosti – 

Novemba 2024 

Maandalizi na uidhinishwaji wa  Mwongozo wa Maandalizi ya 

Mpango na Bajeti ya Serikali 

Novemba - 

Desemba 2024 

Usambazaji wa Mwongozo wa Mpango na Bajeti ya Serikali pamoja 

na ukomo wa awali (indicative ceiling) wa bajeti za mafungu 

Desemba 2024 - 

Februari 2025 

Maandalizi ya mipango na bajeti za Wizara, Idara  Zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali; Ofisi za Wakuu wa Mikoa; Mamlaka za Serikali 

za Mitaa; Taasisi na Mashirika ya Umma 

Januari -

Februari 2025 

Kuwasilisha na kuidhinishwa kwa Waraka wa Baraza la Mawaziri 

kuhusu Mapendekezo ya Mfumo na Ukomo wa Bajeti ya Serikali 

kwa mwaka 2025/26 

Januari - Mei 

2025 

Kufanya majadiliano kuhusu mapendekezo ya maboresho ya 

Mfumo wa Kodi  

Februari – 

Machi 2025 

Wizara ya Fedha, Tume ya Mipango na Ofisi ya Msajili wa Hazina 

kufanya uchambuzi wa mipango na bajeti za kisekta na mafungu 

Machi 2025 Kuwasilisha randama Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na 

Uratibu tarehe 10 Machi kulingana na Kanuni 115 (1) na (2) ya 

Kanuni za Kudumu za Bunge Toleo la 2023 

Machi 2025 Kuwasilisha kwenye Kamati ya Bunge Mapendekezo ya Mfumo na 

Ukomo wa Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2025/26 

Machi 2025 Mafungu kuwasilisha mipango na bajeti kwenye Kamati za Kisekta 

za Bunge  

Aprili – Juni 

2025 

Mafungu kuwasilisha mipango na bajeti bungeni   

Juni 2025 Serikali kuwasilisha bungeni Muswada wa Sheria ya Fedha na 

Sheria ya Matumizi  

1 Julai 2025 - 30 

Juni 2026 

Utekelezaji wa mipango na bajeti kama ilivyoidhinishwa na Bunge 

 

4.1.2 Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya Kibajeti 

41. Maafisa Masuuli wote wanaelekezwa kuhakikisha kuwa, uingizaji wa takwimu 

za bajeti kwenye mifumo ya maandalizi ya bajeti unazingatia muda uliopangwa 

ikiwemo masuala muhimu yafuatayo: 

(i) Kufungamanisha shughuli zinazotengewa bajeti na Mpango wa Tatu wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2020/21-2025/26 na Ilani ya Uchaguzi 

ya CCM ya 2020 kwa usahihi;   

(ii) Kuzingatia ukomo wa bajeti wa mwaka 2025/26 na makisio yanayoonesha 

uhalisia kulingana na ukomo wa miaka miwili inayofuata (2026/27 hadi 

2027/28); 

(iii) Kutumia kwa usahihi namba za miradi, mageresho ya kibajeti (GFS codes 

2014), na vizio vya vipimo kama vilivyoainishwa kwenye mifumo;  
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(iv) Kuhakikisha kuwa takwimu za bajeti ya mishahara, matumizi mengineyo na 

miradi ya maendeleo zinazoingizwa kama transfers zinakasimiwa katika 

vifungu husika;  na  

(v) Kuingiza viwango sahihi vya stahili za kisheria ikiwemo posho, pango, umeme, 

simu na maji kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MUUUB). 

 

4.1.3 Uwasilishaji wa Mpango na Bajeti (MTEF) 

42. Wakati wa uwasilishaji wa mpango na bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kuzingatia yafuatayo: 

(i) Uwasilishaji wa MTEF uzingatie muundo uliooneshwa katika Kiambatisho Na. 

1E; 

(ii) Kuzingatia ratiba ya uwasilishaji wa mpango na bajeti kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali Na.4.1; 

(iii) Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

zinatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Tume ya Mipango nakala ngumu 

mbili (2) za makadirio ya mapato na matumizi ya fungu husika, siku tano (5) 

kabla ya kuanza uchambuzi kwa kuzingatia ratiba ya uchambuzi;  

(iv) Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kuwasilisha 

Ofisi ya Msajili wa Hazina nakala tete ya makadirio ya mapato na matumizi kwa 

kuzingatia ratiba itakayotolewa na Ofisi hiyo; 

(v) Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Ofisi za Wakuu wa Mikoa zinaelekezwa 

kuwasilisha makadirio ya mapato na matumizi OR-TAMISEMI kwa kuzingatia 

ratiba itakayotolewa na Ofisi hiyo. Aidha, OR-TAMISEMI itawasilisha HAZINA 

Taarifa jumuishi ya fomu namba 3B, 4, 6 na 8B kwa mafungu yote ikiwa katika 

nakala tete zenye muundo wa excel au access; na 

(vi) Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

zinaelekezwa kuwasilisha Wizara ya Fedha, Tume ya Mipango, OR –

TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina nakala ngumu moja (1) na nakala tete 

zilizofanyiwa marekebisho ndani ya siku tano (5) baada ya bajeti ya fungu 

husika kuidhinishwa na Bunge.  

 

4.1.4 Uwasilishaji wa Randama  

43. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha randama kwa Katibu wa Bunge na 

nakala Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) kabla au ifikapo tarehe 10 

Machi, 2025 kwa mujibu wa Kanuni 115 (1) na (2) ya Kanuni za Kudumu za Bunge 

Toleo la 2023. Aidha, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha randama za 

utekelezaji wa Mwaka 2024/25 na mpango na bajeti wa Mwaka 2025/26 kwenye 

Kamati za Kudumu za Bunge za Kisekta kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya kamati 

husika itakayotolewa na Katibu wa Bunge. Muundo wa uwasilishaji wa randama ni 

kama unavyoonekana katika Kiambatisho Na. 1F.  

Tanbihi: Taarifa za ziada zitakazohitajika nje ya muundo wa randama ziwasilishwe 

kama kiambatisho kwenye randama. 
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4.2 Maelekezo ya Uandaaji wa Mpango na Bajeti 

44. Sehemu hii inatoa maelekezo kuhusu Kamati za Bajeti, viwango vya 

ubadilishaji wa fedha za kigeni, mkakati wa kuongeza fedha za kigeni na mapato. 

Maeneo mengine ni udhibiti wa uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni, uandaaji wa 

bajeti ya mishahara, uendeshaji wa ofisi na maendeleo. 

 

4.2.1 Kamati za Bajeti  

45. Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2025/26, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha: 

(i) Kamati za Bajeti zinaimarishwa na wajumbe wote kushiriki kikamilifu katika 

kuandaa na kutekeleza bajeti kwa mujibu wa Kifungu 18(2) na Kanuni ya 17(3) 

ya Sheria ya Bajeti, Sura 439; 

(ii) Vikao vya Kamati za Bajeti vifanyike kwa ajili ya; kupitia mikakati ya ukusanyaji 

wa mapato, ugawaji wa rasilimali fedha zilizopokelewa/kukusanywa na kupitia 

taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mpango na bajeti; na  

(iii) Taarifa ya vikao hivyo iandaliwe kwa kuzingatia muundo uliobainishwa kwenye 

Kiambatisho Na. 1G cha mwongozo huu na kuwasilishwa Wizara ya Fedha 

kila robo mwaka. 

 

4.2.2 Maelekezo ya Kuimarisha Ukusanyaji wa Mapato 

46. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwa na mikakati ya kuongeza mapato na 

ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ili kufikia malengo ya Serikali kwa kufanya 

yafuatayo:   

(i) Kuhakikisha kuwa mapato yote yanayokusanywa yanaingizwa Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali kwa mujibu wa matakwa ya Kifungu 58(a) cha Sheria ya 

Bajeti, Sura 439 isipokuwa pale ilipoelekezwa vinginevyo kwa mujibu wa Sheria 

husika; 

(ii) Kuandaa, kuhuisha na kutekeleza mikakati ya kuongeza mapato katika 

maeneo wanayosimamia kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo iliyopo na 

kuiwasilisha Wizara ya Fedha wakati wa uchambuzi wa mpango na bajeti; 

(iii) Kuwajengea uwezo viongozi na watendaji kuhusu mbinu za ukusanyaji wa 

mapato na kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato ya Serikali;  

(iv) Kuandaa na kuhuisha kanzidata na takwimu za vyanzo vyote vya mapato 

katika ngazi zote ikijumuisha kata, vijiji na mitaa kwa lengo la kuimarisha 

ukusanyaji na udhibiti wa upotevu wa mapato kila mwaka; 

(v) Kuhakikisha matumizi sahihi ya mifumo ya kielektroniki ya Serikali ya 

ukusanyaji wa mapato kwa kufanya uhakiki, usuluhishi na ukaguzi wa mifumo 

mara kwa mara kwenye vituo vyote vya makusanyo ili kudhibiti mianya ya 

upotevu wa mapato; 

(vi) Kuzingatia sheria za kodi ikiwa ni pamoja na kutoza kodi ya zuio (withholding 

tax) na kudai risiti za kielektroniki (EFD) kwa malipo yote yanayofanywa kwa 

wazabuni na wakandarasi; 

(vii) Kutoingia mikataba na wazabuni, wakandarasi na watoa huduma wasiotumia 

mashine za kielektroniki (EFD) kutoa stakabadhi; 
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(viii) Kuwasilisha Wizara ya Fedha kila mwezi taarifa za makusanyo kutoka kila 

chanzo cha mapato kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa kwa lengo la 

kutathmini mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali; 

(ix) Wizara zenye dhamana ya masuala ya biashara na uwekezaji ziratibu 

uanzishwaji wa dirisha la pamoja la kielektroniki la utoaji wa huduma na 

kuboresha mifumo ya ukusanyaji wa mapato kwa taasisi zinazotoa huduma 

kwa pamoja, ili kuwezesha utoaji wa namba jumuishi kwa lengo la kurahisisha 

ulipaji kodi, ada na tozo za Serikali kwa wateja na hivyo kuongeza uhiari wa 

ulipaji;  

(x) Kushirikisha wadau mapendekezo ya uanzishaji au mabadiliko ya viwango vya 

kodi, ushuru na tozo kabla ya kuwasilisha Wizara ya Fedha; 

(xi) Kuanzisha na kuimarisha usimamizi wa vituo vya makusanyo hususan katika 

maeneo ya mipaka, viwanja vya ndege, bandari pamoja na vituo vya ukaguzi 

kwa kutumia mifumo ya kielektroniki ili kutambua na kudhibiti mianya ya 

upotevu wa mapato;  

(xii) Kutumia fursa na changamoto zilizopo kuibua vyanzo vipya vya mapato na 

kutenga bajeti kwa ajili ya kuanzisha na kuwekeza katika miradi ya kimkakati ili 

kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali; na 

(xiii) Kuhakikisha gawio na michango stahiki inawasilishwa Mfuko Mkuu wa Hazina 

ya Serikali kwa wakati. 

 

4.2.3 Kiwango cha Ubadilishaji Fedha  

47. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutumia kiwango elekezi cha ubadilishaji wa 

fedha za kigeni ambacho ni dola moja ya Marekani kwa shilingi za Tanzania 2,888.48 

wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2025/26. 

 

4.2.4 Uibuaji wa Miradi Mipya 

48. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuweka kipaumbele cha kukamilisha miradi 

inayoendelea wakati wa maandalizi ya bajeti ya 2025/26 kabla ya kuibua miradi 

mipya. Aidha, miradi itakayopewa kipaumbele ni ile inayochochea ukuaji wa shughuli 

za kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuongeza fursa za ajira. 

 

4.2.5 Bajeti ya Mishahara  

49.  Wakati wa maandalizi ya ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 2025/26, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kutenga bajeti ya upandishaji vyeo, ajira mpya, nyongeza ya mshahara ya 

mwaka, ubadilishaji kada/kazi, uhamisho na uteuzi kwa kuzingatia Mwongozo 

wa Uandaaji wa Ikama na Makadirio ya Bajeti ya Mishahara kwa Mwaka 

2025/26 kutoka Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora (OR-MUUUB);  

(ii) Kuzingatia Mpango wa Rasilimaliwatu uliopo wakati wa utengaji wa bajeti ya 

mishahara ili kuwa na msawazo wa watumishi katika Utumishi wa Umma; 

(iii) Wakala za Serikali, Taasisi, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa yanayolipa mishahara kwa makusanyo ya ndani na zinazopelekewa 
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fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kuhakikisha yanatenga 

kiwango sahihi cha michango ya kisheria ya watumishi na kuwasilisha kwa 

wakati katika mifuko husika ili kuepuka tozo inayotokana na ucheleweshaji wa 

michango hiyo na usumbufu kwa watumishi pindi wanapostaafu; 

(iv) Kuandaa bajeti ya mishahara kwa kuzingatia Waraka wa Watumishi wa Serikali 

Na. 3 wa Mwaka 2022 na Nyaraka za Msajili wa Hazina Na. 3, 4, 5, 6, 7, 8 na 9 

za Mwaka 2022 kuhusu Marekebisho ya Mishahara kwa Watumishi wa Umma 

na Taasisi za Serikali;  

(v) Kuzingatia Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2021 kuhusu 

Matumizi ya Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimaliwatu na 

Mishahara (e-Watumishi);  

(vi) Bajeti ya mishahara ya ajira mpya na kupandisha vyeo watumishi wa kada za 

ardhi waliokuwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa itengwe na Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa kuwa ndio Mamlaka 

inayosimamia watumishi hao; na 

(vii) Kuzingatia gharama za marekebisho, visahihisho na nyongeza mbalimbali 

katika miundo ya maendeleo ya utumishi ya kada chini ya Wizara wakati wa 

kutenga bajeti ya mishahara na kusafisha taarifa za watumishi katika mfumo 

wa e-Watumishi. 

 

4.2.6 Bajeti ya Matumizi Mengineyo 

50. Wakati wa maandalizi ya makadirio ya bajeti ya matumizi mengineyo, Maafisa 

Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwezesha ukusanyaji wa mapato ya Serikali; 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia mikakati ya kukabiliana na vihatarishi 

vya utekelezaji wa mpango na bajeti;  

(iii) Kutenga bajeti kwa kuzingatia mabadiliko ya miundo mipya ya Taasisi ikiwemo 

vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini pamoja na Tafiti na Ubunifu; 

(iv) Kutenga bajeti ya kugharamia shughuli za uendeshaji wa ofisi na kulipa stahili 

za kisheria kwa watumishi (posho za kujikimu, uhamisho, stahili za viongozi na 

likizo) ili kuepuka uzalishaji wa madeni;  

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi ikijumuisha bajeti ya 

mafunzo ya matumizi ya mifumo ya usimamizi wa fedha za umma (bajeti, 

ununuzi na uhasibu), upimaji utendaji kazi wa watumishi na taasisi na 

usimamizi wa rasilimali watu; 

(vi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika uendeshaji 

wa shughuli za Serikali kwa lengo la kurahisisha utendaji kazi kupunguza 

matumizi na; 

(vii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia michezo kwa watumishi. 

  

4.2.7 Bajeti ya Maendeleo  

51.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa makadirio ya bajeti ya miradi ya 

maendeleo kwa kuzingatia yafuatayo:  
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(i) Kuwasilisha Wizara ya Fedha takwimu za miadi ya fedha kutoka kwa Washirika 

wa Maendeleo robo ya kwanza ya kila mwaka wa fedha ili kukamilisha 

maandalizi ya ukomo wa bajeti za mafungu wa mwaka unaofuata; 

(ii) Kuhakikisha kuwa miradi inayotekelezwa kwa fedha kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo inajumuishwa katika bajeti ya Serikali pamoja na kupata namba ya 

mradi kutoka Wizara ya Fedha ili kuwezesha kuhasibiwa kwa fedha hizo; 

(iii) Wizara za Kisekta ziwasilishe Wizara ya Fedha mchanganuo wa shughuli na 

bajeti zinazotekelezwa kwenye mafungu mengine ikiwemo Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ili kujumuishwa kwenye ukomo wa bajeti wa mafungu husika wiki ya 

kwanza ya Desemba, 2024; 

(iv) Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 2022 kuhusu 

uibuaji, ugharamiaji, utekelezaji na ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya 

maendeleo; 

(v) Kifungu cha 6 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), Sura 148 

kuhusu utaratibu wa kutoa msamaha wa VAT kwa miradi inayotekelezwa kwa 

fedha za Serikali na Washirika wa Maendeleo na kuwasilisha maombi ya 

msamaha wa kodi ya VAT kupitia mfumo wa kielektroniki; 

(vi) Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134 inayoelekeza kutoingia 

mikataba ya makubaliano na Washirika wa Maendeleo ya kupokea misaada na 

mikopo pasipo idhini ya Waziri mwenye dhamana na masuala ya Fedha; 

(vii) Kanuni ya 5(b) ya Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada, Sura 134 

inayoelekeza kuwa mikataba yote ya mikopo itakayosainiwa inapaswa 

kuzingatia miradi ya kimkakati inayozalisha mapato (investment projects) na 

maeneo ya vipaumbele; 

(viii) Kutenga mchango wa Serikali (counterpart fund) katika miradi ya maendeleo 

inayotekelezwa kwa ushirikiano na Washirika wa Maendeleo;  

(ix) Kukamilisha taratibu zote za maandalizi ya mradi ikiwemo upembuzi yakinifu na 

tathmini ya athari za mazingira na jamii kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi; 

(x) Kutenga bajeti ya kugharamia fidia katika maeneo yanayotwaliwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi;  

(xi) Kutumia njia mbadala kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo (Alternative 

Project Financing - hati fungani, mikopo na PPP) yenye mlengo wa kibiashara 

kwa kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na taratibu zilizopo;  

(xii) Kuzingatia matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 iliyoweka 

ukomo wa zabuni zinazoweza kutolewa kwa wasio wazawa ili kuwawezesha 

wazawa (local content) na kuongeza mzunguko wa fedha katika uchumi; 

(xiii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia shughuli za utafiti na maendeleo kwa 

kutumia mapato ya ndani ya taasisi na ruzuku kutoka Serikali Kuu;  

(xiv) Kutenga bajeti kwa ajili ya upimaji na upatikanaji wa hati miliki ya maeneo 

yanayomilikiwa na taasisi za umma;  

(xv) Kuzingatia masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi pamoja na 

masuala ya jamii katika upangaji wa bajeti ya miradi ya maendeleo; 
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(xvi) Kujenga uwezo kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, 

Taasisi, Mashirika ya Umma, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kuhusu dhana ya PPP; 

(xvii) Kuzingatia matumizi ya Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo 

(NPMIS); na 

(xviii) Ushirikishaji wa sekta husika katika utekelezaji wa miradi inayohusisha sekta 

zaidi ya moja kabla, wakati na baada ya utekelezaji. 

 

4.2.8 Mkakati wa Kuongeza Fedha za Kigeni  

52. Katika kutekeleza mkakati wa kuongeza fedha za kigeni kwa kuzingatia Mkakati 

wa Taifa wa Kuimarisha Upatikanaji wa Fedha za Kigeni, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kuendelea: 

(i) Kusimamia utekelezaji wa kifungu cha 26 cha Sheria ya Benki Kuu, Sura 197, 

na Sheria ya Fedha za Kigeni, Sura 271 na Kanuni zake kwa lengo la kudhibiti 

matumizi yasiyo ya lazima ya fedha za kigeni; 

(ii) Kutekeleza Mikakati ya Wizara ya Kukabiliana na Uhaba wa Fedha za Kigeni 

inayobainisha hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kuimarisha akiba ya fedha za 

kigeni;  

(iii) Kuhakikisha mikataba ya ndani mipya inayoingiwa inatumia shilingi ya 

Tanzania kwa lengo la kupunguza uhitaji wa matumizi ya fedha za kigeni yasiyo 

ya lazima. Pia, kuhakikisha mikataba ya zamani iliyoingiwa kwa fedha za kigeni 

inafanyiwa mapitio; 

(iv) Kuongeza uzalishaji wa bidhaa na huduma kwa mauzo ya nje; 

(v) Kuimarisha uzalishaji wa bidhaa na huduma mbadala ili kupunguza matumizi 

ya fedha za kigeni; 

(vi) Kuendelea kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia mitaji 

kutoka nje ya nchi ikiwemo watanzania waliopo nje ya nchi kuwekeza na 

kutuma fedha za kigeni; na 

(vii) Kusimamia utekelezaji wa kifungu cha 60 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

Sura 410 inayoagiza kutoa kipaumbele kwa bidhaa na huduma za ndani ili 

kupunguza matumizi ya fedha za kigeni, kuimarisha soko la ndani, kulinda 

viwanda vya ndani na kuongeza ajira. 

 

4.2.9 Mikakati ya Ulipaji na Udhibiti wa Ulimbikizaji wa Madeni 

53. Katika kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni, Maafisa Masuuli 

wanapaswa kuzingatia: 

(i) Kifungu cha 52 (1-2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 kinachohusu mfumo wa 

udhibiti wa miadi;  

(ii) Maelekezo ya Treasury Circular No. 2 of 2022/23 on Government Domestic 

Expenditure Arrears and Other Outstanding Obligations kwa lengo la kuendelea 

kusimamia na kutekeleza Mkakati wa Kudhibiti na Kuzuia Malimbikizo ya 

Madeni; 

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia ulipaji wa madeni kwa kuzingatia 

miongozo na Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348;  
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(iv) Ulipaji wa madeni uzingatie umri wa madeni pamoja na kutoa kipaumbele 

kwenye madeni yenye riba na adhabu; na 

(v) Kuhakikisha madai yanayotokana na bidhaa au huduma katika mwaka wa 

utekelezaji wa bajeti yanalipwa kwa wakati na kiasi stahiki kwa kutumia fedha 

za migao/makusanyo ya kila mwezi ili kuepuka uzalishaji wa madeni. 

 

4.2.10 Udhibiti wa Matumizi ya Fedha za Umma 

54.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kusimamia nidhamu na uwajibikaji kwa 

matumizi ya fedha za umma kwa kuzingatia yafuatayo:  

(i) Kuhakikisha kuwa fedha zote zinazopokelewa/zinazokusanywa zinatumika kwa 

wakati kwa mujibu wa mpango kazi ili kuepuka fedha hizo kuvuka mwaka wa 

fedha husika; 

(ii) Kutekeleza Mwongozo wa Utaratibu wa Maombi na Utoaji wa Fedha za 

Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali wa mwaka 2021 unaosisitiza kutoingia 

mikataba bila kuwa na bajeti ya shughuli husika; 

(iii) Kuhakikisha ushirikishwaji wa taasisi za kisekta unazingatiwa wakati wa 

upangaji na utekelezaji wa miradi; 

(iv) Kuimarisha utendaji wa Kamati za Bajeti, vitengo vya ukaguzi wa ndani pamoja 

na ufuatiliaji na tathmini ili kudhibiti matumizi ya fedha za umma ikiwemo miradi 

inayotekelezwa kwa fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo; na 

(v) Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (National e-

Procurement System of Tanzania - NeST) katika ununuzi wa bidhaa, huduma 

na kandarasi pamoja na kuzingatia bei ya soko wakati wa ununuzi. 

 

4.3 Maelekezo Mahsusi kwa Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya 

Umma  

55. Watendaji Wakuu wa Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma 

wanaelekezwa yafuatayo: 

(i) Kuhakikisha mifuko ya hifadhi ya jamii inakuwa na taarifa sahihi za wanachama 

ili kuondoa usumbufu wakati wa kustaafu au kumaliza mikataba ya kazi; 

(ii) Kuhakikisha taasisi za kibiashara na za kimkakati zinazingatia Waraka wa 

Msajili wa Hazina Na.1 wa mwaka 2023, katika kuimarisha mfumo wa 

usimamizi na utendaji kazi; 

(iii) Kuhakikisha taasisi zinatenga michango ya asilimia 15 ya mapato ghafi na 

kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa kuzingatia kifungu cha 

8(1)(f) cha Sheria ya Msajili wa Hazina (Madaraka na Majukumu), Sura 370; 

(iv) Kuwasilisha asilimia 70 ya ziada ya mapato katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya 

Serikali kwa kuzingatia kifungu cha 10(2) cha Sheria ya Msajili wa Hazina 

(Madaraka na Majukumu), Sura 370; 

(v) Kuhakikisha maombi ya kuvuka mwaka na fedha yanawasilishwa Ofisi ya 

Msajili wa Hazina na zinatumika kwa malengo yaliyopangwa awali kulingana na 

sheria na kanuni. Aidha, Ofisi ya Msajili wa Hazina inapaswa kuwasilisha 

Wizara ya Fedha maombi ya kuvuka mwaka na fedha kwa kuzingatia kifungu 

cha 29 (2-3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439; 
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(vi) Kuhakikisha maombi ya uhamisho wa bajeti yanawasilishwa Ofisi ya Msajili wa 

Hazina ili awasilishe Wizara ya Fedha kwa kuzingatia Kifungu cha 28 (1-4) cha 

Kanuni za Sheria ya Bajeti, Sura 439; 

(vii) Kuhakikisha taasisi zinazodaiwa na taasisi nyingine za umma zinatenga bajeti 

na kulipa madeni hayo kwa wakati; 

(viii) Kuandaa na kuwasilisha Ofisi ya Msajili wa Hazina mikakati ya kuongeza 

mapato katika maeneo wanayosimamia kwa kuzingatia sheria, kanuni na 

miongozo iliyopo; 

(ix) Kuzingatia maelekezo ya Katibu Mkuu OR-MUUUB kuhusu siku za likizo na 

malipo ya nauli ya likizo yaliyotolewa kwa barua yenye Kumb. Na. 

CAC.17/228/01/07 ya tarehe 09 Novemba, 2023. 

 

4.4 Maelekezo kwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

56. Sehemu hii inatoa maelekezo yanayopaswa kufuatwa na Maafisa Masuuli wa 

Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa wakati wa maandalizi ya 

Mpango na Bajeti ya Mwaka 2025/26. 

 

4.4.1 Maelekezo kwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

57. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka 2025/26, Maafisa 

Masuuli wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kusimamia na kudumisha masuala ya 

usalama ikiwemo kugharamia vikao vya Kamati za Usalama ngazi ya Mkoa, 

Wilaya na Vikao vya Kisheria katika Tarafa;  

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya ukarabati, ukamilishaji na ujenzi  wa ofisi na makazi 

ya Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakuu wa Wilaya 

na Maafisa Tarafa; 

(iii) Kutenga  bajeti kwa ajili ya kuhuisha Wasifu wa Uwekezaji na kufanya 

makongamano ya uwekezaji; 

(iv) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 na kutoa taarifa kila nusu mwaka na kwa mwaka kwa OR-

TAMISEMI; 

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ya kujikinga dhidi ya majanga pamoja na maafa 

mbalimbali ikiwemo moto, mafuriko na mlipuko wa magonjwa; 

(vi) Kuandaa Mipango ya Hifadhi ya Mazingira (Local Environmental Action Plans) 

kulingana na changamoto za Mazingira katika mikoa na kuhakikisha fedha 

zinatengwa kwa ajili utekelezaji wa Mipango hiyo;  

(vii) Kutumia mfumo jumuishi wa ufuatiliaji na tathimini (Intergrated Monitoring and 

Evaluation System- iMES) katika shughuli za miradi ya maendeleo kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(viii) Kusimamia utoaji wa mikopo ya asilimia 10 kupitia mwongozo mpya wa 

mwaka 2024 kwa vikundi vya wajasiriamali wanawake, vijana na watu wenye 

ulemavu; na 

(ix) Kusimamia uandaaji na utekelezaji wa Mpango wa Wajibu wa Makampuni  

katika Jamii  (Corporate Social Responsibility- CSR). 
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4.4.2 Maelekezo Mahsusi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  

58. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Mwaka 2025/26, Maafisa 

Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kuandaa na kujumuisha kwenye Mpango na Bajeti makadirio ya mapato na 

matumizi ya Kata, Vijiji/Mitaa na vituo vya kutolea huduma; 

(ii) Kutenga bajeti ya miundombinu wezeshi kwa ajili ya matumizi ya Serikali 

Mtandao na kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa;  

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kukamilisha miradi viporo hususan maboma 

yaliyoanzishwa kwa nguvu za wananchi; 

(iv) Kutenga na kutoa mikopo ya asilimia 10 kwa vikundi vya wajasiriamali vya 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu kwa kutumia mwongozo wa mwaka 

2024; 

(v) Kutenga bajeti kwa ajili ya miradi ya kimkakati inayogusa mawanda mapana ya 

wananchi kwa halmashauri zinazochangia asilimia 70, 60 na 40 ya fedha za 

maendeleo kwa mapato ya ndani; 

(vi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kupima maeneo ya taasisi zilizopo katika 

Halmashauri ambazo ni pamoja na shule, vituo vya kutolea huduma za afya, 

ofisi za halmashauri, kata, vijiji/mitaa na vitongoji; 

(vii) Kwa kuzingatia ufinyu wa ardhi katika Halmashauri za majiji, manispaa na miji, 

utengaji wa bajeti ya ujenzi, ukarabati na uendelezaji wa miundombinu ya 

elimu, afya na vitega uchumi uzingatie muundo wa ujenzi wa ghorofa; 

(viii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwatambua, kuwasajili na kuwapanga 

wafanyabiashara wadogo (wamachinga) katika maeneo maalumu ikiwemo 

ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kufanyia biashara; 

(ix) Kutenga bajeti kwa ajili ya kulipa fidia maeneo yaliyotwaliwa na 

yatakayotwaliwa na halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya 

umma; 

(x) Kuandaa Mipango ya Hifadhi ya Mazingira (Local Environmental Action Plans) 
kwa kuzingatia changamoto za Mazingira katika Halmashauri husika na 
kutenga fedha kwa ajili ya utekelezaji; 

(xi) Kutenga bajeti ya kulipa madeni ya watumishi, wazabuni na wakandarasi; 

(xii) Halmashauri zinazodaiwa fedha za mkopo wa mradi wa kupima, kupanga na 

kumilikisha ardhi zinapaswa kutenga fedha kwa ajili ya kurejesha mkopo huo 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; 

(xiii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu wa miradi ya kuzalisha 

mapato kabla ya kuanza utekelezaji; 

(xiv) Kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya msawazo wa watumishi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

(xv) Kutenga bajeti kwa ajili ya ujenzi, ukarabati na ukamilishaji wa majengo ya 

utawala ya Ofisi za Halmashauri, Kata na Vijiji/Mitaa; 

(xvi) Kutenga kiasi kisichopungua shilingi 200,000 kutokana na mapato ya ndani ya 

Halmashauri kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi kwa kila Kata, Kijiji/Mtaa kila robo 

mwaka. Aidha, kwa Halmashauri zinazokusanya mapato chini ya shilingi bilioni 
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1.5 zinaelekezwa kutenga kiasi kisichopungua shilingi 100,000 kwa Kata, 

Kijiji/Mtaa kila robo mwaka;  

(xvii) Kuendelea kutenga shilingi 100,000 kila mwezi kwa ajili ya posho ya 

madaraka ya watendaji wa kata; 

(xviii) Kutenga na kurejesha bajeti ya mapato yatokanayo na mazao ya kilimo 

(asilimia 20), mifugo (asilimia 15) na uvuvi (asilimia 5) ili kuboresha na 

kuendeleza sekta hizo;  

(xix) Kufunga Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi na Uendeshaji wa Vituo vya 

Kutolea Huduma za Afya Tanzania (Centralized GoT – HoMIS) kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa katika vituo ambavyo bado havijafunga mfumo huo; 

(xx) Kutenga bajeti kupitia mapato ya ndani kwa ajili ya kuchangia Bodi ya Mikopo 

ya Serikali za Mitaa kulingana na Sheria ya Serikali za Mitaa, Sura 290; 

(xxi) Halmashauri ambazo zimepata mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Serikali za 

Mitaa kutenga bajeti kutoka kwenye mapato yao ya ndani kwa ajili ya 

marejesho ya mkopo; 

(xxii) Mwongozo wa Uanzishaji na Usimamizi wa Kampuni Mahsusi za Uendeshaji 

wa Miradi ya Vitega Uchumi kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa;  

(xxiii) Kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za ustawi wa jamii; 

(xxiv) Kusimamia na kutekeleza uandaaji wa Mpango wa Wajibu wa Makampuni  

katika Jamii  (Corporate Social Responsibility- CSR);  

(xxv) Kutambua na kurasimisha shughuli za kiuchumi zisizo rasmi ili kuongeza wigo 

wa ukusanyaji wa mapato; 

(xxvi) Kutenga bajeti kwa ajili ya uhamasishaji wa matumizi ya huduma ndogo za 

fedha ili kuwezesha wananchi kutumia huduma rasmi za fedha; 

(xxvii) Kutenga bajeti za matengenezo na mafuta ya vyombo vya usafiri kwa 

Watendaji wa Kata ili kuwezesha ufuatiliaji wa shughuli za ukusanyaji na 

usimamizi wa mapato na mikopo ya asilimia 10; 

(xxviii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kamati za ushauri wa kisheria na kamati ya 

msaada wa kisheria ya Mkoa; na 

(xxix) Kuendelea kutenga fedha za mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo kwa kuzingatia madaraja ya Halmashauri kwa mujibu 

wa maelekezo ya Katibu Mkuu OR-TAMISEMI yaliyotolewa kwa barua yenye 

Kumb. Na. CFC.133/307/01/157 ya tarehe 12 Desemba, 2022. Mgawanyo 

wa madaraja ni kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na.4.2. 
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Jedwali Na.4.2 : Mgawanyo wa Mapato ya Ndani kwa ajili ya Utekelezaji wa 

Miradi ya Maendeleo 

N

a 

Daraja la 

Halmashau

ri 

Kiwango cha 

Mapato 

yasiyolindwa  

Asilimia 

ya 

Kuchan

gia 

kwenye 

miradi 

Asilimia ya   

fedha za 

miradi -

kuchangia 

mikopo ya 

Vikundi 

Asilimia ya 

fedha za 

miradi -

kuchangia 

TARURA  

Asilimia ya 

kuchangia 

miradi 

mingine 

1 Daraja la 

Kwanza 

Bilioni 20 au 

zaidi 

70 10 10 50 

2 Daraja la 

Pili 

Bilioni 5 au 

zaidi 

60 10 10 40 

3 Daraja la 

Tatu 

Bilioni 2 hadi 

5 

40 10 - 30 

4 Daraja la 

Nne 

Chini ya 

Bilioni 2 

20 10 - 10 

Chanzo: OR - TAMISEMI 

 

4.4.3 Maelekezo ya Kisekta katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia 

katika Shule za Msingi na Sekondari kwa kuzingatia Sera ya Elimu na 

Mafunzo 2014, Toleo la 2023; 

(ii) Kuandaa na kuwasilisha takwimu OR-TAMISEMI kwa ajili ya kuwezesha 

utengaji wa bajeti ya Elimumsingi na Sekondari (Kidato cha V na VI) ifikapo 

tarehe 31 Desemba, 2024; 

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na chanjo pamoja 

na kutenga shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka 

mitano ili kuimarisha huduma za lishe; 

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya kujenga, kukamilisha na kukarabati miundombinu ya 

vituo vya kutolea huduma za jamii; 

(v) Kutenga bajeti ya uhamasishaji kwa wakulima, wafugaji na wavuvi kushiriki 

katika ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa 

kushirikiana na sekta husika;  

(vi) Kuendelea kutenga bajeti za matengenezo na mafuta ya vyombo vya usafiri 

kwa Maafisa Ugani na Watendaji wa Kata ili kuwezesha ufuatiliaji wa shughuli 

za kilimo, mifugo na uvuvi pamoja na shughuli nyingine za Serikali katika Kata; 

(vii) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi 

katika shughuli za kiuchumi; 

(viii) Kuendeleza mipango miji na kufanya matumizi bora ya ardhi katika vijiji, 

kuendeleza miji midogo inayochipukia pamoja na kurasimisha makazi 

yaliyojengwa kiholela;  

(ix) Kutenga bajeti kwa ajili ya kamati za ushauri wa kisheria na kamati ya maadili 

ya wilaya ya mahakama; na 

(x) Kutenga bajeti ya usimamizi na uendelezaji wa maliasili, malikale na mazingira. 



35 
 

4.5 Masuala Mengine Muhimu ya Kuzingatiwa Wakati wa Uandaaji wa Mpango 

na Bajeti 

59. Pamoja na maelekezo ya ujumla na mahsusi yaliyotolewa, masuala mengine 

muhimu yanayopaswa kuzingatiwa ni:  Masuala ya muungano; ushirikiano wa kikanda 

na kimataifa; Ujenzi wa Mji wa Serikali na Taasisi za Umma Jijini Dodoma; Uchumi wa 

Buluu; Uchumi wa kidigitali; masuala ya watu wenye ulemavu; masuala ya kijinsia; 

mazingira; afua za lishe; VVU, UKIMWI, afya ya akili na magonjwa sugu 

yasiyoambukiza; mapambano dhidi ya rushwa; mapambano dhidi ya dawa za kulevya; 

uwekezaji wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi; uwezeshaji wananchi 

kiuchumi; masuala ya haki jinai pamoja na masuala ya Anuai za Jamii katika Utumishi 

wa Umma. 

 

4.5.1 Masuala ya Muungano 

60. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Taasisi 

na Mashirika ya Umma wanaelekezwa: 

(i) Kuhakikisha kuwa hoja za muungano zinaendelea kushughulikiwa; na 

(ii) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kuwezesha shughuli za ushirikiano baina 

ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

 

4.5.2 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa  

61. Katika kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa, Maafisa Masuuli   

wanaelekezwa: 

(i) Kuzingatia maelekezo ya Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

(Development Cooperation Framework - DCF) wa mwaka 2017/18 - 2024/25 

pamoja na mpango kazi wake;  

(ii) Kuendelea kuzingatia itifaki, mikataba na makubaliano baina ya Tanzania na 

nchi nyingine na ile ya kikanda na kimataifa inayojumuisha Kamisheni ya 

Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Jumuiya ya Afrika 

Mashariki na Mashirika ya Kimataifa; 

(iii) Kuwasilisha Wizara ya Fedha makadirio ya michango ya uanachama wa 

kikanda na kimataifa ndani ya wiki ya kwanza ya Desemba, 2024 kwa ajili ya 

kujumuishwa kwenye bajeti;  

(iv) Kuendelea kutumia kikamilifu fursa zilizopo katika makubaliano kati ya nchi na 

nchi, kikanda na kimataifa kwa manufaa ya Taifa kwa kuzingatia diplomasia ya 

uchumi; na 

(v) Kutenga bajeti ya kugharamia utekelezaji wa viashiria vilivyoainishwa na 

washirika wa maendeleo kama vigezo vya kuipatia nchi msaada wa kibajeti ili 

kuiwezesha nchi kukidhi vigezo vya kupata fedha. 

 

4.5.3 Ujenzi wa Miundombinu na Ofisi za Wizara na Taasisi za Umma Katika Mji 

wa Serikali Jijini Dodoma 

62. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia mahitaji ya kukamilisha ujenzi wa 

miundombinu na ofisi za Wizara na Taasisi katika Mji wa Serikali na Makao Makuu 
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Dodoma. Hii ni pamoja na kuzingatia madai ya wakandarasi na washauri elekezi 

pamoja na gharama za samani ili kuhakikisha ujenzi wa awamu ya pili unakamilika 

kabla ya kuanza awamu nyingine. 

 

4.5.4 Uchumi wa Buluu 

63. Maafisa Masuuli wa sekta zinazoguswa na uchumi wa buluu wanaelekezwa 

kutekeleza Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu ya mwaka 2024 ili kuibua na kutumia 

fursa zitokanazo na rasilimali za maji bahari na baridi kwa lengo la kukuza uchumi na 

kuchochea maendeleo ya Taifa. 

 

4.5.5 Uchumi wa Kidigitali 

64. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Uchumi wa 

Kidigitali 2024–2034 kwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kujenga mfumo jumuishi wa kisekta na kuhakikisha 

mfumo huo unabadilishana taarifa na mifumo mingine; 

(ii) Kuhakikisha mifumo inayotoa huduma kwa wananchi inaunganishwa na mfumo 

wa utambuzi wa watu (Jamii Namba); 

(iii) Kuhakikisha vituo vya kutolea huduma kwa wananchi vinaunganishwa na 

mtandao wa intaneti ili kuboresha utoaji wa huduma; na  

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuandaa miongozo ya matumizi ya TEHAMA kwa 

sekta. 

 

4.5.6 Masuala ya Watu Wenye Ulemavu 

65. Katika eneo hili Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuendelea kuzingatia Sera ya 

Taifa ya Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2004 na 

Sheria ya Watu Wenye Ulemavu Na. 9 ya mwaka 2010 hususan kwa;  

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu wezeshi katika vituo vyote 

vya kutolea huduma kwa ajili ya watu wenye ulemavu; 

(ii) Kuzingatia maelekezo ya Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na 

Uimarishaji wa Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu Tanzania wa Mwaka 2022;  

(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa elimu kwa jamii kuhusu masuala ya watu 

wenye ulemavu; na 

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya mahitaji ya watumishi wa umma wenye ulemavu kwa 

kuzingatia Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye Ulemavu 

wa Mwaka 2008. 

 

4.5.7 Uandaaji wa Bajeti yenye Mlengo wa Kijinsia  

66. Katika uandaaji wa bajeti yenye mlengo wa kijinsia (gender responsive 

budgeting), Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kutambua masuala ya kijinsia katika maeneo yao kwa kufanya uchambuzi wa  

takwimu ili kutekeleza hatua za kukabiliana na upungufu uliobainika katika 

taasisi husika; 

(ii) Kutekeleza Mpangokazi wa Pili wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 

Wanawake na Watoto (MTAKUWWA II 2024/25 – 2028/29); 
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(iii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuboresha miundombinu inayozingatia jinsia; na  

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya mafunzo kuhusu uandaaji wa mipango na bajeti 

yenye mlengo wa kijinsia. 

 

4.5.8 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

67. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia mabadiliko ya tabianchi katika 

uandaaji na utekelezaji wa mipango na bajeti ikiwa ni pamoja na: 

(i) Kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia (2024 – 

2034) ili kupunguza uharibifu wa mazingira, changamoto za mabadiliko ya 

tabianchi na kupunguza vifo vinavyotokana na matumizi ya nishati isiyo safi 

(hatarishi); 

(ii) Kutoa elimu na kutekeleza Mwongozo wa Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022 

ili kuiongezea mapato jamii na Serikali; 

(iii) Kuibua miradi ambayo inaweza kupata fedha kutoka kwenye mifuko ya 

kimataifa inayosaidia nchi zinazoendelea katika kuhimili na kukabiliana na 

athari za mabadiliko ya tabianchi na uhifadhi wa mazingira; 

(iv) Kuendelea kutekeleza Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa 

Mazingira (2022 - 2032); 

(v) Kujumuisha masuala ya uhifadhi na usimamizi wa mazingira wakati wa 

maandalizi na utekelezaji wa mipango na bajeti ili kuongeza uwezo wa nchi 

kuzuia, kuhimili na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi; 

(vi) Kutenga bajeti kwa ajili ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi 

ikiwa ni pamoja kujipanga na kutathmini majanga ya asili yanayoweza kutokea; 

(vii) Kufuatilia vyanzo vya mapato vinavyotokana na masuala ya mazingira na 

mabadiliko ya tabianchi na kuhakikisha fedha hizo zinaelekezwa kushughulika 

masuala ya mabadiliko ya tabianchi na shughuli za maendeleo; 

(viii) Kuhakikisha taarifa za mapato na matumizi ya fedha zinazotokana na 

mazingira na mabadiliko ya tabianchi zinajumuishwa kwenye taarifa za 

utekelezaji; na 

(ix) Kuhakikisha mpango wa maendeleo na bajeti ya Taifa inahusisha jitihada za 

kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi kwa kufungamanisha na usawa wa 

kijinsia ipasavyo. 

 

4.5.9 Afua za Lishe  

68. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia utekelezaji wa Mpango wa Pili 

Jumuishi wa Taifa wa Utekelezaji wa Masuala ya Lishe (NMNAP – II) wa Mwaka 

2021/22 – 2025/26 ili kukabiliana na changamoto ya lishe duni kwa kutekeleza 

yafuatayo: 

(i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa elimu kwa jamii juu ya matumizi sahihi ya 

chakula yanayoendana na lishe; 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kuongeza upatikanaji wa huduma za lishe bora ngazi 

ya jamii na vituo vya kutolea huduma za jamii; 

(iii) Kutenga bajeti ya kuimarisha ushirikishaji wa sekta mbalimbali na sekta binafsi 

katika masuala ya lishe; 
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(iv) Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya afua za lishe kupitia Objective Y; na 

(v) Kuhakikisha fedha za lishe zinatumika kama zilivyokusudiwa. 

 

4.5.10 VVU, UKIMWI na Magonjwa Sugu Yasiyoambukiza 

69. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

(i) Kuendelea kutekeleza matakwa ya Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa VVU na 

UKIMWI, Sura 431;  

(ii) Kutekeleza Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI ya Mwaka 2001 na Mkakati wa 

Tano wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania 2021/22 - 2025/26 (NMSF - V); 

(iii) Kutenga bajeti na kuzingatia maelekezo ya Mwongozo na Waraka Na. 2 wa 

Utumishi wa Umma wa Mwaka 2014 kuhusu kudhibiti VVU, UKIMWI na 

Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa Mahali pa Kazi katika Utumishi wa Umma; 

na 

(iv) Kutenga bajeti kwa ajili ya kutekeleza afua za kudhibiti magonjwa ya afya ya 

akili kwa watumishi wa umma. 

 

4.5.11 Mapambano Dhidi ya Rushwa  

70. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutenga bajeti kwa ajili ya afua za kupambana 

na rushwa na kuzingatia Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Nne 2023/24- 

2029/30 kwa mujibu wa Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 

2024 

 

4.5.12 Mapambano Dhidi ya Dawa za kulevya 

71. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuendelea kuzingatia Sera ya Taifa ya 

Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2024, Sheria ya Kudhibiti na 

Kupambana na Dawa za Kulevya, Sura 95 na maelekezo ya Mwongozo wa Utoaji 

Elimu Kuhusu Tatizo la Dawa za Kulevya Nchini wa Mwaka 2022. 

 

4.5.13 Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

72. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi, Sura 103, Sheria ya Bajeti, Sura 439, Mwongozo wa 

Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 2022 na Waraka Na. 7 wa Hazina wa 

Mwaka 2021 kuhusu miradi inayotekelezwa kwa utaratibu wa PPP. Aidha, maafisa 

masuuli wanaelekezwa kuibua na kuanisha miradi inayoweza kutekelezwa na sekta 

binafsi.  

 

4.5.14 Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

73. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi ya Mwaka 2004, Mkakati wa Taifa wa Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi wa Mwaka 2013 na mwongozo wake pamoja na kutenga bajeti kwa ajili ya 

kuweka mazingira wezeshi ya kiuchumi ili kuwezesha wananchi kutumia kikamilifu 

fursa zinazopatikana katika maeneo yao hususan sekta za kilimo, mifugo, uvuvi, 

nishati, madini, biashara, masoko, michezo na huduma za kifedha. Aidha, Maafisa 
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Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Kifungu cha 35 cha Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

Sura 410 kuhusu upendeleo wa kipekee kwa makundi maalumu. 

 

4.5.15  Masuala ya Haki Jinai  

74. Maafisa Masuuli wanaohusika katika mnyororo wa Haki Jinai wanaelekezwa 

kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai/Mkakati 

wa Haki Jinai kwa kuzingatia yafuatayo: - 

(i) Kuwajengea uwezo watumishi wa taasisi za Haki Jinai ili waweze kutekeleza 

majukumu yao kwa weledi na ufanisi; 

(ii) Kutoa elimu kwa umma kuhusu haki na wajibu wa mwananchi katika mnyororo 

mzima wa Haki Jinai kwa ajili ya ustawi wa utawala bora nchini; 

(iii) Kutoa mrejesho kwa umma kuhusu mafanikio yanayotokana na utekelezaji wa 

mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai; 

(iv) Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi ili kuongeza kasi ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya Tume ya Haki Jinai; 

(v) Kuratibu na kusimamia mchakato wa marekebisho ya sheria zinazotumika 

kwenye Haki Jinai ambazo utekelezaji wake unaleta changamoto kwenye 

baadhi ya maeneo; 

(vi) Kuratibu uanzishwaji wa Mfumo Jumuishi wa Haki Jinai utakaounganisha 

taasisi zote za Haki Jinai utakaosaidia katika kubadilishana taarifa za kiuhalifu 

na zinazohusiana na hizo; 

(vii) Kutekeleza programu za maboresho zilizoandaliwa kwa ajili ya kuboresha 

utendaji wa taasisi za Haki Jinai na mfumo wa utoaji haki nchini;  

(viii) Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji wa huduma bora kwa watu wenye 

mahitaji maalum kwenye taasisi za Haki Jinai; na 

(ix) Kuimarisha mfumo wa uratibu na usimamizi wa utekelezaji wa mapendekezo 

ya Tume ya Haki Jinai. 

 

4.6 Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na Bajeti 

75.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia Mwongozo Jumuishi wa Ufuatiliaji 

na Tathmini wa Mwaka 2024 pamoja na masuala yafuatayo wakati wa ufuatiliaji, 

tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti: 

 

4.6.1 Ufuatiliaji na Tathmini  

76. Ili kuboresha shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mpango na 

bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

(i) Kutenga bajeti ya kuimarisha utendaji kazi wa vitengo vipya vya ufuatiliaji na 

tathmini na kuwajengea uwezo wataalam wa ufuatiliaji na tathmini pamoja na 

kurithisha maarifa kwa watumishi wapya; 

(ii) Kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa sera, mipango 

mikakati pamoja na malengo ya taasisi ili kubaini mafanikio na changamoto 

zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa shughuli za taasisi kwa kuzingatia 

ukomo wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025;  
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(iii) Kuhakikisha Kamati ya Bajeti inapitia na kujadili taarifa za ufuatiliaji, tathmini na 

utekelezaji kila robo mwaka ili kuleta uwajibikaji;  

(iv) Kuendelea kuandaa mpango na bajeti wa taasisi unaoakisi malengo, shabaha 

na viashiria vya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22 – 2025/26; na 

(v) Kuimarisha mifumo ya uandaaji na utunzaji wa takwimu za utekelezaji wa 

shughuli za taasisi. 

 

4.6.2 Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti  

77. Maafisa Masuuli wanapaswa kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha na 

Tume ya Mipango taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka ndani ya siku 30 baada ya 

kukamilika kwa robo ya mwaka husika kwa mujibu wa Kifungu cha 55 cha Sheria ya 

Bajeti, Sura 439 na Kanuni zake. Aidha, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha 

taarifa za utekelezaji za mwaka Wizara ya Fedha na Tume ya Mipango kabla ya 

tarehe 15 Oktoba. Nakala za taarifa za utekelezaji za robo mwaka na mwaka mzima 

kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwasilishwe OR – 

TAMISEMI, Taasisi na Mashirika ya Umma ziwasilishwe Ofisi ya Msajili wa Hazina na 

nakala kwa Wizara mama.  

 

4.7 Maelekezo kuhusu Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu 

78. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kufanya maandalizi stahiki kwa ajili ya 

Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani wa mwaka 2025 kwa kuzingatia 

Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2024 pamoja na 

maelekezo mahsusi yatakayotolewa na Serikali. 
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Kiambatisho Na. 1A 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 

 
1.1 Utangulizi 

1. Kiambatisho hiki kinaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia, 

kikanda na Tanzania kwa mwaka 2023 na mwelekeo wa uchumi katika kipindi 

cha mwaka 2024 hadi mwaka 2025 pamoja na deni la Serikali. 

 
1.2 Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi  

1.2.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 

2. Uchumi wa dunia umeendelea kukua licha ya kukabiliana na 

changamoto zilizotokana na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi 

katika nchi zilizoendelea, migogoro ya kikanda, kuongezeka kwa bei za bidhaa 

za petroli, gharama kubwa za mikopo na mabadiliko ya tabianchi. Kwa mujibu 

wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa - IMF World Economic Outlook 

(WEO), toleo la Julai 2024, uchumi wa dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.3 

mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 3.5 mwaka 2022. Ukuaji wa uchumi wa 

dunia unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2024 na asilimia 

3.3 mwaka 2025. Katika nchi zilizoendelea, uchumi ulikua kwa wastani wa 

asilimia 1.7 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 2.6 mwaka 2022. Uchumi 

wa nchi zilizoendelea unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 1.7 mwaka 

2024 na asilimia 1.8 mwaka 2025. Uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na 

zinazoendelea ulikua kwa wastani wa asilimia 4.4 mwaka 2023 ikilinganishwa 

na asilimia 4.1 mwaka 2022 na unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 4.3 

mwaka 2024 na 2025.  

 

3. Uchumi wa nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikua kwa wastani 

wa asilimia 3.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 4.0 mwaka 2022 na 

unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.7 mwaka 2024 na asilimia 4.1 

mwaka 2025. Uchumi wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika - 

SADC ulikua kwa wastani wa asilimia 3.9 mwaka 2023 ikilinganishwa na 

asilimia 5.0 mwaka 2022 na unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.7 na asilimia 3.9 

mwaka 2024 na 2025, mtawalia. Kwa nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki - EAC, uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 4.6 mwaka 2023 

ikilinganishwa na asilimia 4.2 mwaka 2022. Kwa mwaka 2024, uchumi 

unakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 5.4 na asilimia 6.1 mwaka 2025. 
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Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 

(Asilimia) 
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1.2.2 Ukuaji wa uchumi wa Tanzania  

4. Shughuli za kiuchumi zimeendelea kuimarika licha ya kukabiliana na 

changamoto zilizotokana na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ukwasi 

katika nchi zilizoendelea, migogoro ya kikanda, kuongezeka kwa bei za bidhaa 

za petroli, gharama kubwa za mikopo na mabadiliko ya tabianchi. Pato halisi la 

Taifa lilifikia shilingi bilioni 148,399.76 mwaka 2023 kutoka shilingi bilioni 

141,247.19 mwaka 2022, sawa na ukuaji wa asilimia 5.1 ikilinganishwa asilimia 

4.7 mwaka 2022. Ukuaji huo ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za 

kilimo, ujenzi na uchimbaji madini. Viashiria vya kiuchumi katika nusu ya 

kwanza ya mwaka 2024 vinaonesha uchumi kuendelea kuimarika kutokana na 

jitihada zinazoendelea za kuboresha mazingira ya uwekezaji na kuongezeka 

kwa mikopo kwa sekta binafsi. Aidha, Pato halisi la Taifa kwa kipindi cha 

Januari hadi Juni 2024, lilikua kwa wastani wa asilimia 5.4 ikilinganishwa na 

asilimia 4.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2023. Vilevile, Pato halisi la Taifa 

linatarajiwa kukua kwa asilimia 5.4 mwaka 2024 na kuongezeka hadi asilimia 

5.8 mwaka 2025. Ukuaji huu utategemea utekelezaji endelevu wa miradi 

mikubwa ya kimkakati inayohusisha miundombinu ya nishati na usafirishaji, 

jitihada za Serikali kuboresha mazingira ya uwekezaji, utekelezaji wa Programu 

ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili – ASDP II, pamoja na uwekezaji 

wa Serikali katika sekta za huduma za kijamii.  
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Kielelezo Na. 1.2: Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania (Asilimia) 

 
 

5. Mwaka 2023, shughuli zilizochangia kwa kiasi kikubwa katika Pato la 

Taifa ni Kilimo (asilimia 26.5), ujenzi (asilimia 13.2), madini (asimilia 9.0), 

biashara (asilimia 8.3), usafirishaji (asilimia 7.2) na viwanda (asilimia 7.0) kama 

ilivyoainishwa kwenye Kielelezo Na. 1.3. 

 

Kielelezo Na. 1.3: Mchango wa Shughuli za Kiuchumi katika Pato la Taifa, 

Mwaka 2023 (Asilimia) 

 
 
1.2.3 Mfumuko wa Bei wa Dunia na Kikanda 

6. Mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi kutokana na 

utekelezaji wa sera za fedha zinazopunguza ukwasi katika uchumi. Mfumuko 

wa bei wa dunia unatarajiwa kushuka kutoka wastani wa asilimia 6.7 mwaka 

2023 hadi asilimia 5.9 mwaka 2024 na asilimia 4.4 mwaka 20251. Mwenendo 

wa mfumuko wa bei katika nchi za ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki - 

EAC umeonekana kuwa ndani ya wigo wa wastani wa asilimia 8 kutokana na 

utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza ongezeko la ukwasi pamoja na 

kupungua kwa bei za vyakula na nishati. 

 
1 IMF World Economic Outlook – WEO, toleo la Julai 2024 
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1.2.4 Mfumuko wa Bei Tanzania  

7. Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.2 mwaka 2023/24, kiwango ambacho 

kipo ndani ya lengo la nchi na mtangamano wa kiuchumi kikanda (EAC na 

SADC), na chini ya asilimia 4.7 mwaka 2022/23. Kupungua huko 

kulisababishwa na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha, kupungua kwa bei 

za baadhi ya bidhaa muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya nchi na utoshelevu 

wa chakula nchini. Aidha, mfumuko wa bei nchini unatarajiwa kubaki ndani ya 

lengo la nchi la asilimia 3 - 5, ukichangiwa na matarajio ya upatikanaji wa 

chakula cha kutosha nchini, kuimarika kwa upatikanaji wa umeme hususan 

kutokana na kukamilika kwa mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere, 

kuimarika kwa miundombinu ya usafirishaji, utulivu wa bei za bidhaa katika 

soko la dunia pamoja na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na bajeti. 

 

Kielelezo Na. 1.4: Mfumuko wa Bei Tanzania   (Asilimia)  

 

1.2.5 Utekelezaji wa Sera ya Fedha 

8. Matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha yalikuwa ya kuridhisha licha ya 

kukabiliwa na changamoto mbalimbali, hususan zilizotokana na mwenendo 

usioridhisha wa uchumi wa dunia. Aidha, Januari 2024, Benki Kuu ilianza rasmi 

kutekeleza sera ya fedha kwa kutumia mfumo wa Riba ya Benki Kuu (Central 

Bank Rate - CBR), lengo likiwa ni kuongeza ufanisi wa sera ya fedha ili 

kuendana na mabadiliko ya mazingira ya kiuchumi. Kupitia mfumo huu, Benki 

Kuu ya Tanzania itakuwa inatoa mwelekeo wa riba itakayotumika katika soko la 

fedha baina ya mabenki. Riba ya Benki Kuu italenga kuwezesha ukwasi katika 

uchumi unaoendana na malengo ya kudhibiti mfumuko wa bei na kuwezesha 

ukuaji wa uchumi. Kwa muktadha huu, mabadiliko ya Riba ya Benki Kuu 

yatakuwa yanaashiria mwelekeo wa sera ya fedha katika kipindi husika. Riba 

hiyo pia itatumika kama kiashiria kimojawapo katika upangaji wa riba 

zinazotozwa na mabenki na taasisi nyingine za fedha nchini2.  

 

 
2 https://www.bot.go.tz/Adverts/PressRelease/sw/2024010314181718.pdf 

https://www.bot.go.tz/Adverts/PressRelease/sw/2024010314181718.pdf
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9. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliendelea kuwa imara, licha ya kasi 

ya ukuaji kupungua. Mikopo kwa sekta binafsi ilifikia shilingi bilioni 34,980.85 

mwezi Juni 2024 kutoka shilingi bilioni 29,835.56 Juni 2023, sawa na ongezeko 

la asilimia 17.2. Mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa zaidi kwenye kilimo, 

uchimbaji madini, uchukuzi na mawasiliano, shughuli binafsi, na uzalishaji 

viwandani. 

 
Kielelezo Na. 1.5: Sehemu ya mikopo kwa  

jumla ya mikopo 
Kielelezo Na. 1.6: Mchango wa shughuli za 

uchumi katika ukuaji wa mikopo 

30.2
34.3
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17.6
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8.9
8.3

7.4 8.7
10.6
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5.4 4.7

4.4 4.4
5.4 5.7 4.8 4.5 4.3
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Shughuli binafsi Biashara Kilimo Viwanda Ujenzi Uchukuzi na mawasiliano

 

42.4

-2.6
0.3

44.5 48.8

13.2

-4.7

15.8

24.7
21.7

50.0

0.2
-3.2

15.1
21.5

14.4

18.9

22.7

24.5
18.5

9.3

10.3

-5.8

15.1
17.0

3.3

-3.6

10.5

25.3 16.1

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Kilimo Uchimbaji madini Ujenzi

Shughuli binafsi Uchukuzi na mawasiliano Viwanda

 
  

1.2.6 Viwango vya Riba  

10. Riba za dhamana za Serikali ziliongezeka hadi wastani wa asilimia 9.14 

mwaka 2023/24 kutoka asilimia 5.73 mwaka 2022/23. Aidha, riba za mikopo 

zilipungua hadi wastani wa asilimia 15.47 mwaka 2023/24 kutoka asilimia 16.04 

mwaka 2022/23. Riba za amana ziliongezeka kidogo hadi asilimia 7.32 mwaka 

2023/24 kutoka asilimia 7.16 kwa mwaka 2022/23. Riba za mikopo zinatarajiwa 

kupungua kutokana na hatua zinazochukuliwa na Benki Kuu katika kuimarisha 

soko la fedha. 

 

1.2.7 Viwango vya Ubadilishaji Fedha  

11. Katika mwaka 2023/24, thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya 

Marekani ilipungua kwa wastani wa asilimia 8.5 ikilinganishwa na takriban 

asilimia moja kwa mwaka 2022/23. Kupungua huko kulitokana na uamuzi wa 

benki kuu za nchi zilizoendelea kupandisha riba ili kukabiliana na mfumuko wa 

bei pamoja na kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia, hususan 

bidhaa za petroli kulikosababisha ongezeko kubwa la mahitaji ya fedha za 

kigeni. Thamani ya shilingi inatarajiwa kuimarika kutokana na hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 

Kuimarisha Upatikanaji wa Fedha za Kigeni ikiwemo katazo la matumizi ya 

fedha za kigeni katika kufanya malipo nchini na kuongeza uzalishaji ili kukidhi 

soko la ndani na kuuza nje. 

 

1.2.8 Akiba ya Fedha za Kigeni 

12. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni 

kwa ajili ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Hadi Juni 2024, akiba ya 
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fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 5,345.51, kiasi 

kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa kipindi cha 

takriban miezi 4.4. Kiwango hiki kimekidhi takwa la kisheria la uwepo wa akiba 

ya fedha za kigeni inayokidhi lengo la nchi la miezi 4.0 ya uagizaji wa bidhaa na 

huduma nje ya nchi. 

 

1.2.9 Sekta ya Fedha 

a) Huduma Jumuishi za Fedha  

13. Katika kutekeleza Mpango Mkakati wa Huduma Jumuishi za Kifedha 

(2023 – 2028), Serikali imeendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na kuimarisha mifumo ya malipo ya kielektroniki na kuwezesha matumizi ya 

simu za mkononi katika huduma za kifedha hatua zinazolenga kuongeza 

muingiliano baina ya watoa huduma za fedha nchini. Aidha, ili kuimarisha 

huduma jumuishi za fedha, Serikali imeendelea kushirikiana na wadau wa 

sekta ya fedha kwa kutoa elimu na kufanya tafiti kuhusu hali ya huduma za 

kifedha nchini.  

 

b) Huduma Ndogo za Fedha 

14. Ukuaji wa huduma ndogo za fedha nchini umeendelea kuimarika katika 

kipindi cha muda wa kati. Huduma hizi, ambazo ni sehemu ya huduma jumuishi 

za fedha, zinahusisha mikopo midogo, bima ndogo (microinsurance) na 

huduma nyingine za kifedha ambazo zinaweza kupatikana kupitia uanzishaji na 

uendelezaji wa vikundi vya kijamii vya huduma za fedha - Community 

Microfinance Groups. Hadi Juni 2024, Benki Kuu ya Tanzania ilitoa leseni 1,951 

kwa watoa huduma daraja la pili na leseni 937 kwa vyama vya ushirika wa 

akiba na mikopo pamoja na kusajili vikundi 53,448 vya kijamii. Aidha, watoa 

huduma ndogo za fedha daraja la pili wamekopesha mikopo yenye thamani ya 

shilingi bilioni 718.13 mwaka 2023/24 kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 

nchini. 

 

c) Ukwasi na Faida katika Benki za Biashara 

15. Benki za biashara zimeendelea kuimarika na kutengeneza faida zikiwa 

na viwango vya kutosha vya mitaji na ukwasi. Kwa mwaka 2023/24, faida 

baada ya kodi ilikuwa shilingi bilioni 1,060.87 kutoka shilingi bilioni 727.10 

mwaka 2022/23, sawa na ongezeko la asilimia 45.9. Taasisi za benki 

zimeendelea kutumia TEHAMA katika kutoa huduma za kifedha nchini, na 

hivyo kuongeza amana na rasilimali. Uwiano wa mtaji kwa rasilimali zote ulifikia 

asilimia 19.3 Juni 2024, ikilinganishwa na kiwango kinachokubalika kisheria cha 

asilimia 10. 

 

d) Mikopo Chechefu  

16. Ubora wa rasilimali za benki uliendelea kuongezeka ambapo uwiano wa 

mikopo chechefu ulipungua hadi asilimia 4.1 Juni 2024 kutoka asilimia 5.3 Juni 

2023. Kupungua kwa mikopo chechefu kunatarajiwa kuchagiza ongezeko la 
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mikopo kwa sekta binafsi pamoja na kupungua kwa riba za mikopo. Aidha, 

katika kudhibiti mikopo chechefu, Benki Kuu imeendelea kusimamia utekelezaji 

wa sera na maboresho ya kiusimamizi kwa: kusisitiza usimamizi unaozingatia 

udhibiti wa vihatarishi mbalimbali na kuzitaka benki kuboresha mchakato 

unaotumika katika  kuidhinisha mikopo; kufuatilia taasisi za kibenki ili 

kuhakikisha kuwa zinatekeleza mikakati waliyojiwekea katika kupunguza 

mikopo chechefu; na kuzitaka benki kuwasilisha taarifa za mikopo katika 

kanzidata ya taarifa za wakopaji. 

 

e) Mwenendo wa Soko la Hisa 

17. Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa la Dar es Salaam katika kipindi 

kilichoishia Juni 2024 uliongezeka kwa asilimia 12.1 na kufikia shilingi bilioni 

16,834.28 ikilinganishwa na shilingi bilioni 15,010.36 katika kipindi kilichoishia 

Juni 2023. Kuongezeka kwa mtaji wa Soko la Hisa kumechagizwa na 

kuongezeka kwa bei ya hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika 

Soko la Hisa. Aidha, mauzo ya hisa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam 

yaliongezeka kwa asilimia 153.4 na kufikia shilingi bilioni 272.69 ikilinganishwa 

na shilingi bilioni 107.61 katika kipindi kilichoishia Juni 2023. Kuongezeka kwa 

mauzo ya hisa kumetokana na kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji 

kutokana na elimu inayotolewa na Serikali. 

 

f) Huduma za Bima 

18. Katika mwaka 2023, mali za soko la bima (assets) ziliongezeka kwa 

asilimia 25.9 kufikia shilingi bilioni 2,144.00 ikilinganishwa na shilingi bilioni 

1,679.00 kwa mwaka 2022. Wanufaika wa huduma za bima wameongezeka 

kutoka wanufaika milioni 17.8 mwaka 2022 hadi wanufaika milioni 23.5 mwaka 

2023, sawa na ongezeko la asilimia 32.0. Ongezeko hilo linatokana na Serikali 

kuendelea kutoa elimu ya masuala ya bima kwa jamii.  

 

1.2.10 Sekta ya Nje    

19. Sekta ya nje iliimarika ikichagizwa na kuendelea kuimarika kwa uchumi 

wa dunia. Nakisi ya urari wa malipo ya nje ilipungua kwa asilimia 50.2 na kufikia 

dola za Marekani milioni 2,469.5 mwaka 2023/24 kutoka dola za Marekani 

milioni 4,955.6 mwaka 2022/23. Thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje 

ya nchi iliongezeka kwa asilimia 14.7 na kufikia dola za Marekani milioni 

14,663.9, ikichangiwa zaidi na mauzo ya dhahabu na bidhaa asilia pamoja na 

mapato ya utalii. Thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi 

ilipungua kwa asilimia 5.6 na kufikia dola za Marekani milioni 16,027.0. 

 

1.3 Deni la Serikali  

20.  Hadi Juni 2024, deni la Serikali liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 

96,884.18 ikilinganishwa na shilingi bilioni 81,980.26 Juni 2023.  Kati ya deni 

hilo, deni la nje lilikuwa shilingi bilioni 64,932.94 na deni la ndani lilikuwa shilingi 

bilioni 31,951.24. Kuongezeka kwa deni kumetokana na kuendelea kupokelewa 



8 

kwa mikopo ya zamani na mipya kwa ajili ya ugharamiaji wa miradi ya 

maendeleo pamoja na kupungua kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za 

kigeni. 

 

21. Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Juni 2024 na Serikali 

ikishirikiana na IMF na Benki ya Dunia, imeonesha kuwa deni ni himilivu na 

viashiria vya deni la Serikali viko ndani ya wigo unaokubalika kimataifa katika 

kipindi cha muda wa kati na mrefu. Vilevile, katika tathmini hiyo, viashiria 

vinaonesha kuwa, uwiano wa thamani wa sasa wa deni la Serikali kwa Pato la 

Taifa ni asilimia 35 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 55.  

 

1.3.1 Tathmini ya Uwezo wa Nchi Kukopesheka 

22. Kwa mwaka 2023/24, kampuni za Fitch Ratings na Moody’s Investors 

Service zilifanya mapitio ya tathmini ya nchi kukopesheka katika masoko ya 

mitaji ya kimataifa. Matokeo ya mapitio hayo ni ya kuridhisha, ambapo Moody’s 

imeipandisha nchi daraja kutoka B2 (Positive Outlook) kwenda B1 (Stable 

Outlook) na Fitch Ratings Services imeendelea na daraja la B Positive kama 

iliyotolewa awali. Matokeo mazuri ya tathmini hizo yanatokana na ukuaji mzuri 

wa uchumi unaoweza kuhimili mtikisiko wa uchumi, utekelezaji wa mageuzi ya 

kimuundo yanayoboresha mazingira ya biashara na ufanisi wa ukusanyaji wa 

mapato na usimamizi wa fedha za umma. 
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Kiambatisho Na. 1B  

 

MPANGO KAZI WA KUKABILIANA NA VIHATARISHI 

Na Hatua ya kukabiliana na 

kihatarishi 
Mhusika Mtekelezaji/watekelezaji Kiashiria cha upimaji 

1.  Kuendelea kutekeleza na 

kusimamia sera ya fedha na bajeti 

kwa lengo la kuhakikisha malengo 

na shabaha za kiuchumi 

yanafikiwa. 

Wizara aya Fedha Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Ukuaji na uhimilivu wa viashiria vya 

uchumi jumla 

2.  Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 

Taifa wa Kuimarisha Upatikanaji 

wa fedha za Kigeni. 

Wizara ya 

Fedha/Benki Kuu 

Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa  

i. Upatikanaji wa fedha za kigeni 

ii. Viwango vya kubadilisha fedha 

3.  Kuendelea kuhimiza matumizi ya 

nishati mbadala kama vile nishati 

ya gesi ili kupunguza athari za 

kupanda kwa bei ya bidhaa za 

petroli katika soko la dunia. 

Wizara ya Nishati Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kiwango cha usambazaji wa nishati 

mbadala 

4.  Kuendelea kutekeleza Mkakati wa 

Kugharamia Miradi ya Maendeleo 

kwa Kutumia Vyanzo Mbadala 

ikiwemo kuhusisha sekta binafsi. 

Wizara ya Fedha Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Idadi ya Miradi iliyotekelezwa kwa 

kutumia vyanzo mbadala 

5.  Kusimamia utekelezaji wa Sheria 

ya Mikopo, Misaada na Dhamana, 

Sura 134 kwa kutoa dhamana 

kwenye miradi yenye tija na 

kufuatilia utendaji wa mashirika 

kwa mujibu wa 

Wizara ya Fedha na 

Wizara ya Mipango 

na Uwekezaji 

Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Malipo ya madeni ya mashirika ya 

umma yaliyodhaminiwa na serikali 
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Na Hatua ya kukabiliana na 

kihatarishi 
Mhusika Mtekelezaji/watekelezaji Kiashiria cha upimaji 

mkataba/vigezo/makubaliano ya 

dhamana husika 

6.  Kuendelea na utekelezaji wa 

Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa 

Maafa 2022 - 2027 na kuimarisha 

Mfuko wa Taifa wa Maafa ili 

kukabiliana na athari za majanga 

pindi yanapotokea. 

Ofisi ya Waziri Mkuu 

 

  

Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Bajeti ya Mfuko wa Maafa 

iii. Bajeti ya Mfuko wa Dharula 

7.  Kuendelea kutekeleza Mpango 

Kabambe wa Hifadhi na Usimamizi 

wa Mazingira (2022-2032). 

Ofisi ya Makamu Wa 

Rais - Muungano na 

Mazingira 

Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Bajeti iliyotengwa kwa uhifadhi 

na usimamizi wa mazingira 

ii. Fedha iliyotolewa kwa uhifadhi 

na usimamizi wa mazingira 

iii. Hatua zilizochukuliwa za 

uhifadhi na usimamizi wa 

mazingira 

 

8.  Kuendelea kutenga rasilimali kwa 

ajili ya miradi ya umwagiliaji na 

uhifadhi wa vyanzo vya maji na 

mazingira ili kuhakikisha kilimo 

kinafanyika kwa vipindi vyote vya 

mwaka. Aidha, kuwekeza kwenye 

kilimo cha kisasa, mbegu bora 

zinazohimili mabadiliko ya 

tabianchi, na teknolojia za 

kuhifadhi chakula ili kupunguza 

Ofisi ya Makamu wa 

Rais- Muungano na 

Mazingira; Wizara ya 

Maji; Wizara ya 

Kilimo, 

Sekretariati za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 

i. Bajeti iliyotengwa kwa miradi 

ya umwagiliaji, uhifadhi wa 

vyanzo vya maji, mazingira na 

kilimo; na 

ii. Fedha iliyotolewa kwa miradi 

ya umwagiliaji, uhifadhi wa 

vyanzo vya maji, mazingira na 

kilimo  
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Na Hatua ya kukabiliana na 

kihatarishi 
Mhusika Mtekelezaji/watekelezaji Kiashiria cha upimaji 

mfumuko wa bei ya chakula. 

9.  Kuendelea kuimarisha usalama 

katika mifumo ya kielektroniki ya 

usimamizi wa fedha za umma na 

shughuli za serikali. 

Wizara ya Fedha, 

Wizara ya 

Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari 

na eGA 

Wizara/ Idara Zinazojitegeema, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Hatua zilizochukuliwa za 

kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato  

ii. Ufikiwaji wa lengo  la 

ukusanyaji wa mapato. 

10.  Kuendelea kusimamia utekelezaji 

wa Kanuni za Maadili ya Utendaji 

katika Utumishi wa Umma za 

mwaka 2023 ili kudhibiti vitendo 

vya udanganyifu kwa watumishi wa 

umma. 

 

Ofisi ya Rais-

Mnejimenti ya 

Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora 

Wizara/ Idara Zinazojitegeema, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Hatua zilizochukuliwa dhidi ya 

vitendo vya udanganyifu  

ii. Kupungua kwa matukio ya 

udanganyifu kwa watumishi wa 

umma 

11.  Kuendelea kuimarisha mifumo ya 

ufuatiliaji na tahadhari katika 

taasisi zote za umma ili kubaini 

changamoto zinazoweza 

kujitokeza na kuwezesha maamuzi 

ya kiutendaji kufanyika kwa wakati.  

Ofisi ya Waziri Mkuu Wizara/ Idara Zinazojitegemea, 

Wakala, Sekretariati za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Watendaji wa vitengo vya 

ufuatiliaji na tathmini 

ii. Mifumo ya ufuatiliaji na 

tathmini  
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Kiambatisho Na. 1C 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2023/24  

 
2.1 Utangulizi  

23. Kiambatisho hiki ni muhtasari wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya 

Serikali kwa Mwaka 2023/24. Mapitio yamefanyika katika maeneo ya 

ukusanyaji wa mapato na matumizi ya Serikali ikiwa ni pamoja na utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo kwenye sekta mbalimbali kwa kuzingatia malengo na 

shabaha za bajeti. Maelezo ya kina ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

yanapatikana katika Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 

2025/26. 

 
2.2 Mapato na Matumizi 

24. Katika mwaka 2023/24, Serikali ilikadiria kukusanya na kutumia shilingi 

bilioni 44,338.07. Katika kipindi hicho, Serikali ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 

42,920.62 sawa na asilimia 96.7 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kiasi hiki 

kinajumuisha shilingi bilioni 29,829.89 mapato ya ndani sawa na asilimia 95.1 

ya lengo la mwaka la shilingi bilioni 31,381.01; shilingi bilioni 5,581.61 ni 

misaada na mikopo nafuu kutoka kwa Washirika wa Maendeleo sawa na 

asilimia 102.1 ya lengo la shilingi bilioni 5,466.21; na shilingi bilioni 7,509.11 ni 

mikopo ya kibiashara ya ndani na nje ya nchi sawa na asilimia 99.6 ya lengo la 

mwaka la shilingi bilioni 7,540.84. 

 

25. Katika kipindi hicho, Serikali ilitumia shilingi bilioni 42,945.21 kugharamia 

utekelezaji wa shughuli na miradi mbalimbali ya Serikali ikiwemo miradi ya 

kimkakati na kielelezo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 28,308.79 ni matumizi 

ya kawaida na shilingi bilioni 14,636.42 ni matumizi ya maendeleo. Aidha, kiasi 

cha shilingi bilioni 24.59 kiligharamiwa kwa mkopo wa muda mfupi kutoka Benki 

Kuu ambao upo ndani wigo unaokubalika kisheria. Jedwali Na. 1 linaonesha 

mchanganuo wa makadirio ya mapato na matumizi pamoja na ufanisi katika 

eneo la mapato na matumizi.   
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Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2023/24 

(Shilingi bilioni)  

BAJETI HALISI UFANISI

Mapato ya ndani 31,381.01      29,829.89      95.1%

     TRA 26,725.41      26,072.40      97.6%

     Mapato yasiyo ya kodi (MDAs) 3,511.72        2,610.94        74.3%

     Mapato ya Halmashauri 1,143.88        1,146.55        100.2%

Misaada 1,111.32        634.69           57.1%

Mikopo nafuu 4,354.89        4,946.92        113.6%

Mikopo ya kibiashara nje 2,100.46        2,101.24        100.0%

Mikopo ya kibiashara ndani 5,440.38        5,407.87        99.4%

     Kulipa mtaji 3,542.06        3,662.92        103.4%

     kugharamia bajeti (NDF) 1,898.32        1,744.95        91.9%

JUMLA YA MAPATO 44,388.07      42,920.62      96.7%

JUMLA YA MATUMIZI 44,388.07      42,945.21      96.7%

Matumizi ya kawaida 30,310.85      28,308.79      93.4%

     Mishahara 10,882.13      9,978.93        91.7%

     Kugharamia deni la Serikali 10,469.76      10,752.43      102.7%

     Matumizi mengineyo 8,958.96        7,577.43        84.6%

Matumizi ya maendeleo 14,077.22      14,636.42      104.0%

     Ndani 10,795.14      11,182.32      103.6%

     Nje 3,282.08        3,454.10        105.2%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 

 

2.3 Mafanikio ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2023/24 

26. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2023/24 

umekuwa na mafanikio makubwa katika sekta mbalimbali kama ifuatavyo: 

 

a) Sekta ya Uchukuzi 

27. Katika mwaka 2023/24, Sekta ya Uchukuzi iliidhinishiwa jumla ya shilingi 

bilioni 2,157.37 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambapo jumla 

ya shilingi bilioni 2,157.37 zilitolewa ikiwa ni sawa na asilimia 100.0 ya bajeti 

iliyoidhinishwa. Baadhi ya miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika mwaka 

2023/24 ni: 

 

i. Ujenzi wa Reli ya Kisasa ya Standard Gauge Railway (SGR): Shilingi 

bilioni 1,579.82 zilitolewa kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa reli ya SGR 

ambapo utekelezaji wake kwa vipande mbalimbali katika Awamu ya 

Kwanza umefikia hatua zifuatazo: Dar es Salaam – Morogoro (km 300) 

asilimia 99.1; Morogoro – Makutupora (km 422) asilimia 96.9; Mwanza - 

Isaka (km 341) asilimia 59.3; Makutupora – Tabora (km 371) asilimia 
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14.4; na Tabora – Isaka (km 165) asilimia 5.9. Aidha, hadi Juni 2024, 

jumla ya vichwa vya treni vya nishati ya umeme 17 na mabehewa 59 ya 

abiria yamenunuliwa na kuwasili nchini. Vilevile, tarehe 14 Juni, 2024 

safari za treni ya abiria katika kipande cha Dar es Salaam hadi Morogoro 

zilianza. 

 

Serikali iliendelea na ujenzi wa reli ya SGR kwa Awamu ya Pili kwa hatua 

za awali ambapo utekelezaji uko katika hatua mbalimbali, mathalan 

Tabora – Kigoma (Km 506) umefikia asilimia 5.84 na mikakati inaendelea 

kuchukuliwa ili kuanza ujenzi wa vipande vingine. 

 

ii. Uboreshaji wa Kampuni ya Ndege Tanzania - ATCL: Katika mwaka 

2023/24, shilingi bilioni 270.61 zilitumika katika uboreshaji wa ATCL 

ambapo shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na: kukamilisha ununuzi wa 

ndege mbili (2) aina ya Boeing 737 – 9 ambapo moja iliwasili Oktoba 

2023 na nyingine Machi 2024; kuendelea na ukarabati wa karakana ya 

matengenezo ya ndege katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Julius Nyerere (JNIA); na kuendelea na ukarabati wa jengo la ofisi za 

ATCL lililopo katika eneo la kiwanja cha ndege JNIA; kuendelea na 

ukarabati wa jengo la ofisi za ATCL Makao Makuu Dar es Salaam; na 

ukarabati wa nyumba 38 za ATCL zilizoko Kiwanja cha Ndege cha KIA. 

 

iii. Kuendelea na miradi ya ujenzi na ukarabati wa meli katika Maziwa 

Makuu: Shilingi bilioni 33.96 zilitolewa kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 

meli katika Maziwa Makuu. Hatua iliyofikiwa ni pamoja na: kukamilika 

kwa ukarabati wa Meli ya MV Umoja na ujenzi wa Meli ya MV Mwanza 

“Hapa Kazi Tu” umefikia asilimia 96 katika Ziwa Victoria. Aidha, ukarabati 

wa Meli ya  MT. Sangara umefikia asilimia 96 katika Ziwa Tanganyika.  

 

iv. Miradi ya uboreshaji wa bandari: Serikali kupitia TPA imeendelea 

kuboresha bandari zilizozopo katika Bahari ya Hindi na Maziwa Makuu. 

Katika Bandari ya Dar es Salaam, kazi zilizofanyika ni pamoja na: 

uchimbaji wa kina hadi kufikia mita 15.5 na upanuzi wa lango la kuingia 

na kugeuzia meli hadi kufikia upana wa mita 200, na hivyo kuiwezesha 

bandari hiyo kupokea meli kubwa zenye urefu wa mita 305. Aidha, 

uboreshaji wa Bandari ya Tanga katika awamu ya pili umekamilika kwa 

asilimia 100, ambapo kazi zilizofanyika ni pamoja na: kuboresha magati 

mawili (2) yenye jumla ya urefu wa mita 450; uboreshaji wa eneo la 

kuhifadhia makasha lenye ukubwa wa mita za mraba 6,400 na uwezo wa 

kuhudumia makasha 1,020 TEUs; na ununuzi wa jumla ya mitambo 16 

kwa ajili ya kuhudumia shehena. 

 

Serikali pia kupitia TPA imeanza utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa 

Bandari ya Kisiwa Mgao ambayo ni maalum kwa ajili ya kuhudumia 
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shehena ya mzigo mchafu (dirty cargo) ikiwemo makaa ya mawe na 

saruji. Kazi ya upembuzi yakinifu imekamilika mwezi Februari, 2024 na 

taratibu za ununuzi wa Mkandarasi na Mhandisi Mshauri wa ujenzi 

zinaendelea. Kuhusu Bandari ya Bagamoyo, Serikali imekamilisha zoezi 

la kulipa fidia kwa wananchi wanaopisha eneo la mradi lenye ukubwa wa 

hekta 887. Aidha, uboreshaji wa bandari zilizopo katika Maziwa Makuu 

umeendelea kwa Bandari ya Kemondo Bay (asilimia 50) na Bandari ya 

Bukoba (asilimia 65) katika Ziwa Victoria. 

 

v. Ujenzi na Ukarabati wa Viwanja vya Ndege: Serikali imeendelea na 

ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege nchini kupitia miradi 

mbalimbali ikiwemo: ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Songwe 

umekamilika. Aidha, Serikali inaendelea na ujenzi na ukarabati wa 

viwanja vya: Msalato Package I - Miundombinu (asilimia 72.59) - na 

Package II - Majengo (asilimia 39.42); Musoma (asilimia 57); Iringa 

(asilimia 99); Kigoma - Awamu ya III (asilimia 10.96); Sumbawanga 

(asilimia 23); Shinyanga (asilimia 63.15); na Tabora - Awamu III (asilimia 

63.8). Serikali ilitoa shilingi bilioni 40.55 kwa ajili ya ujenzi wa Kiwanja 

cha Ndege cha Msalato na shilingi bilioni 12.7 kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa viwanja vingine vya ndege. 

 

Ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Moshi umefikia asilimia 

55; usanifu wa awali wa uboreshaji na upanuzi wa Jengo la Pili la Abiria 

– JNIA umefikia asilimia 98;  na uboreshaji wa Kiwanja cha Ndege cha 

Arusha ambapo ujenzi wa jengo jipya la abiria pamoja na ufungaji wa 

mifumo ya TEHAMA ulifikia asilimia 98. Aidha, Serikali imekamilisha 

ujenzi wa majengo mapya ya abiria katika viwanja vya ndege vya 

Kahama na Kilwa Masoko na ujenzi wa jengo jipya la abiria katika 

Kiwanja cha Ndege cha Mpanda ambao umefikia asilimia 97. Pia, ujenzi 

wa uzio, ukarabati na upanuzi wa barabara ya kuingia kiwanjani (Access 

Road) na njia ya watembea kwa miguu (Pedestrian Walkway) kwa 

kiwango cha lami pamoja na ufungaji wa mfumo na mitambo mipya ya 

umeme katika Kiwanja cha Ndege Dodoma vimekamilika. 

 

vi. Uboreshaji wa Vyuo vya Sekta ya Uchukuzi: Serikali iliendelea 

kuboresha utoaji huduma za Sekta ya Uchukuzi kwa: kuimarisha 

miundombinu na kununua vifaa  katika Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 

(NIT) kwa kununua Ndege mbili (2) za mafunzo ya urubani;  kuendelea 

na ujenzi wa majengo matano (5) katika Kampasi ya Mabibo – Dar es 

Salaam yenye madarasa 10, maabara 15, karakana tano (5), mabweni 

ya wanafunzi mawili (2) yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,504  na 

ofisi za watumishi 25, ambapo ujenzi wake kwa ujumla umefikia asilimia 

75. Aidha, kwa upande wa Chuo cha Bahari (DMI), Serikali ilinunua 
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mtambo maalum wa kufundishia kwa vitendo (full mission crane 

simulator) ambao umeanza kutumika kutoa mafunzo kwa vitendo. 

 

b) Sekta ya Nishati 

28. Katika mwaka 2023/24, sekta ya nishati iliidhinishiwa jumla ya shilingi 

bilioni 2,609.15 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ambapo shilingi bilioni 

2,164.13 zilitolewa, sawa na asilimia 82.9. Miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa 

ni pamoja na:   

i. Mradi wa Kufua Umeme wa Julius Nyerere - JNHPP (MW 2,115): 

ujenzi umefikia asilimia 98.64 ambapo Megawati 705 za umeme 

zinazalishwa kupitia mitambo mitatu (3) kati ya tisa (9) ambapo kiasi cha 

shilingi bilioni 1,244.99 kilitolewa. 

  

ii. Ujenzi wa Njia za Kusafirisha Umeme Msongo wa Kilovoti 400: 

kukamilika kwa njia ya kusafirisha umeme kutoka Rufiji – Chalinze na 

Kituo cha Kupoza Umeme Chalinze; na ujenzi wa  njia ya kusafirisha 

umeme kutoka Singida – Arusha – Namanga umefikia asilimia 99.9 

ambapo kiasi cha shilingi bilioni 38.27 kilitolewa. 

 

iii. Usambazaji wa Umeme Vijijini: Serikali kupitia REA imeunganisha 

umeme katika vijiji 12,167 kati ya 12,318 sawa na asilimia 98.8 na 

vitongoji 32,827 kati ya 64,359 sawa na asilimia 51 ambapo kiasi cha 

shilingi bilioni 299.25 kilitolewa. 

 

iv. Matumizi ya nishati safi ya kupikia: Kuendelea kuongeza wigo wa 

matumizi ya nishati safi ya kupikia nchini kwa kuzindua na kuanza 

kutekelezwa kwa Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya 

Kupikia wa Mwaka 2024 – 2034. Mkakati huo ulizinduliwa rasmi na Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

tarehe 08 Mei, 2024. Aidha, zaidi ya mitungi 100,000 ya gesi ya kupikia 

(LPG) iligawiwa kwa wananchi katika mwaka 2023/24. 

 

v. Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Hoima 

(Uganda) hadi Tanga (Tanzania): hatua iliyofikiwa ni ulipaji wa fidia kwa 

wananchi (asilimia 99.2) na kukamilisha ununuzi wa hisa za Serikali 

ambapo shilingi bilioni 310.03 zilitolewa. Shughuli nyingine 

zilizotekelezwa ni pamoja na: kukamilika kwa ujenzi wa makambi na 

vituo vya kuhifadhia mabomba; ujenzi wa kiwanda cha kuweka mfumo 

wa joto kwenye mabomba (Thermal Insulation System (TIS) Plant) 

umefikia asilimia 83; ujenzi wa gati ya kupakilia mafuta eneo la 

Chongoleani-Tanga umefikia asilimia 47; na mabomba ya kuwezesha 

kujenga kilomita 700 yameshawasili nchini tayari kwa kuwekewa mfumo 

wa kuhifadhi joto kabla ujenzi haujaanza. Utekelezaji wa mradi kwa 

ujumla umefikia wastani wa asilimia 43.5. 
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c) Sekta ya Ujenzi 

29. Utekelezaji wa miradi katika sekta ya ujenzi uliidhinishiwa shilingi bilioni 

2,346.09 ambapo shilingi bilioni 2,346.09 zilitolewa sawa na asilimia 100.0. 

Baadhi ya miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika sekta hii ni pamoja na: 

 

i. Ujenzi na ukarabati wa barabara na madaraja kupitia TANROADS: 

Jumla ya km 1,261.06 za barabara kuu na barabara za Mikoa 

zimejengwa. Kati ya hizo km 417.06 ni barabara za lami na km 844 ni 

barabara za changarawe. Serikali pia imekamilisha ujenzi wa barabara 

za juu (flyovers) kwenye makutano ya barabara katika maeneo ya 

Uhasibu na Chang’ombe Dar es Salaam. Kwa upande wa madaraja, 

Serikali imeendelea na ujenzi wa daraja la Kigongo - Busisi ambao 

umefikia asilimia 91 na madaraja mengine matatu (3) ya Sukuma 

(Mwanza) asilimia 20, Mbangala (Mtwara) asilimia 66 na Mbambe 

(Pwani) asilimia 25. Aidha, Serikali ilitoa shilingi bilioni 76.96 kwa ajili ya 

ujenzi wa daraja la Kigongo – Busisi na shilingi bilioni 6.02 kwa ajili ya 

ujenzi wa madaraja mengine. 

 

ii. Ujenzi na ukarabati wa barabara za Vijijini na Mijini kupitia TARURA: 

Katika mwaka 2023/24, shilingi bilioni 633.48 zilitolewa katika miradi ya 

ujenzi na ukarabati wa barabara za mijini na vijijini. Jumla ya km 

4,202.36 za barabara zimejengwa ambapo kati ya hizo, barabara za lami 

km 284.40 na barabara za changarawe kilometa 3,917.96. Aidha, ujenzi 

na ukarabati wa madaraja 75, makalavati 380 na mifereji ya kuondoa 

maji ya mvua barabarani yenye urefu wa mita 102,351.62 umefanyika. 

Vilevile, maabara 11 za kupima ubora wa sampuli kama vile udongo, 

lami na kokoto zinazotumika kujenga miundombinu ili kudhibiti ubora wa 

kazi za ujenzi na matengenezo ya miundombinu ya barabara 

zimeanzishwa katika mikoa ya Dodoma, Morogoro, Tanga, Arusha, 

Mwanza, Simiyu, Geita, Kigoma, Mtwara, Mbeya na Ruvuma. 

 

vi. Ujenzi na ukarabati wa vivuko: vivuko sita (6) vilivyopo katika hatua ya 

ujenzi ni; Kisorya-Rugezi (asilimia 81), Bwiro-Bukondo (asilimia 87), 

Mafia-Nyamisati (asilimia 22), Ijinga-Kahangala (asilimia 85), Nyakariro-

Kome (asilimia 60) na Buyagu – Mbalika (asilimia 50); na ukarabati wa 

vivuko vitano (5) vya Mv Magogoni (asilimia 55), Mv Nyerere (asilimia 

81), Mv Kilombero II (asilimia 90), Mv Ruhuhu (asilimia 85) na Mv Old 

Ruvuvu (asilimia 80). Shilingi bilioni 5.34 zilitolewa kwa ajili ya ujenzi na 

ukarabati wa vivuko. 

 

vii. Ujenzi wa barabara kwa ajili ya kupunguza msongamano; 

Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka katika Jiji la Dar es Salaam: 

City Center – Mbagala (km 20.3) umekamilika; City Center – Gongo la 

Mboto (km 23.3) asilimia 62; Maktaba ya Taifa - Mwenge/Ubungo (km 
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13.5) asilimia nane (8) na Mwenge - Tegeta (km 15.63) asilimia 10. 

Ujenzi wa Barabara ya Mzunguko katika Jiji la Dodoma (km 112.3) 

ambapo Lot 1 Nala – Veyula – Mtumba – Ihumwa Bandari Kavu (km 

52.3) asilimia 80.6 na Lot 2 Ihumwa Bandari Kavu – Matumbulu – Nala 

(km 60) asilimia 76.33; na upanuzi wa barabara ya Uyole – Ifisi - Songwe 

Airport Jijini Mbeya (km 36) umefikia asilimia 16.3. Aidha, shilingi bilioni 

118.21 zilitolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Mabasi Yaendayo 

Haraka, shilingi bilioni 26.39 kwa ajili ya ujenzi wa barabara ya 

mzunguko katika jiji la Dodoma na shilingi bilioni 2.68  kwa ajili ya ujenzi 

wa barabara ya Uyole – Ifisi – Songwe Airport. 

 

d) Sekta ya Kilimo 

30. Katika mwaka 2023/24, utekelezaji wa miradi katika Sekta ya Kilimo 

uliidhinishiwa shilingi bilioni 829.36 ambapo shilingi bilioni 525.25 zilitolewa 

sawa na asilimia 63.3. Shughuli za vipaumbele zilizotekelezwa kwa upande wa 

Sekta ya Kilimo ni pamoja na: 

 

i. Uzalishaji wa mazao ya kilimo: Kiasi cha Shilingi bilioni 95.18 zilitolewa 

na kuwezesha kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao ya chakula kwa 

asilimia 11.8 kwa msimu wa kilimo wa mwaka 2023/24 ambapo tani 

22,803,316 zilizalishwa ikilinganishwa na uzalishaji wa tani 20,402,014 

kwa mwaka 2022/23. Aidha, mahitaji ya chakula kwa mwaka 2024/25 ni 

tani 17,753,989 hivyo, nchi imezalisha ziada ya tani 5,049,327, sawa 

na utoshelevu wa asilimia 128. Mafanikio haya yametokana na 

kuongezeka kwa matumizi ya mbolea ya ruzuku kwa wakulima kutoka 

tani 580,628 mwaka 2022/23 hadi tani 622,054 mwaka 2023/24 sawa 

na ongezeko la asilimia 7.13, kuboresha huduma za ugani kwa 

wakulima kwa kununua vitendea kazi zikiwemo pikipiki 6,444, pamoja 

na uwepo wa mvua za kutosha katika maeneo mengi nchini. Vilevile, 

uzalishaji wa mazao asilia ya biashara ulifikia tani 1,263,294 

ikilinganishwa na tani 1,109,802 mwaka 2022/23. 

 

ii. Programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora - BBT: Katika mwaka 2023/24, 

shilingi bilioni 6.79 zilitolewa na kuwezesha kupatikana kwa mikopo ya 

riba nafuu yenye thamani ya shilingi milioni 950 kwa vijana 118; 

kupatikana kwa ekari 340,465.28 katika mikoa ya Dodoma, Kigoma, 

Mbeya, Singida, Pwani, Tanga, Njombe na Kagera; kuendelezwa kwa 

mashamba ya Chinangali II (ekari 1,772) na Ndogowe (ekari 11,430) 

katika Wilaya ya Chamwino na Mapogoro – Chunya (ekari 52,000); 

kuajiriwa kwa wahitimu 230 kutoka vyuo vya kilimo kwa ajili ya kutoa 

huduma za ugani katika maeneo yanayozalisha pamba; na kuchimbwa 

kwa visima 22 kwa ajili ya umwagiliaji katika mikoa ya Dodoma na 

Mbeya. 
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iii. Uendelezaji wa Kilimo cha Umwagiliaji: Shughuli zilizotekelezwa ni 

pamoja na: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa skimu za umwagiliaji 

69 zenye jumla ya hekta 95,005 na mabwawa 14 yenye mita za ujazo 

131,535,000 iliyoanza kutekekelezwa mwaka 2022/23 ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 50; na kuanza ujenzi na ukarabati wa 

miradi mipya ya skimu za umwagiliaji yenye jumla ya hekta 143,482 na 

mabwawa yenye jumla ya mita za ujazo 936,535,700. Katika mwaka 

2023/24, shilingi bilioni 144.15 zilitolewa. 

 

iv. Mradi wa Kudhibiti sumukuvu: Katika mwaka 2023/24, shilingi bilioni 

23.69 zilitolewa katika kudhibiti sumukuvu kwenye mazao ya chakula 

ambapo kazi zilizofanyika ni pamoja na: ujenzi wa Kituo Mahiri cha 

Usimamizi wa Mazao Baada ya Kuvuna (Mtanana – Kongwa) umefikia 

wastani wa asilimia 96;  ujenzi wa Maabara Kuu ya Kilimo umefikia 

asilimia 80; kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Kibaiolojia (National 

Biological Control Unit) kilichopo Kibaha kwa ajili ya kuimarisha 

uzalishaji wa wadudu rafiki na usajili wa viuatilifu hai; kukamilika kwa 

ghala 14 zenye uwezo wa kuhifadhi tani 21,500 za mazao; kutolewa 

kwa mafunzo ya udhibiti wa sumukuvu kwa wakulima 59,485 sawa na 

asilimia 99.1 ya lengo la kuwafikia wakulima 60,000 na 

wafanyabiashara 5,547 katika Wilaya 18 nchini; na kutungwa na 

kupitishwa kwa sheria ndogo za kudhibiti sumukuvu katika Wilaya zote 

18 za mradi. 

 

e) Mifugo 

31. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ya Mifugo uliidhinishiwa jumla ya 

shilingi bilioni 61.92 ambapo shilingi bilioni 15.03 zilitolewa sawa na asilimia 

24.3  ya bajeti ya maendeleo. Miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika sekta 

hii ni pamoja na: 

 

i. Kuimarisha afya ya mifugo:  Katika kudhibiti magonjwa ya mifugo 

nchini, jumla ya dozi 616,070,986 zilitumika kuchanja mifugo dhidi ya 

magonjwa 13 ya kipaumbele ambapo jumla ya mifugo 24,114,334 

ilichanjwa. Aidha,  ili kudhibiti magonjwa yaenezwayo na kupe, mbung’o 

na wadudu wengine, Serikali imeendelea na ujenzi wa majosho 246 ya 

uogeshaji mifugo katika halmashauri 65 ambapo jumla ya michovyo 

1,342,932,142 ya mifugo imefanyika ikiwemo michovyo ya ng’ombe 

660,725,421, mbuzi 453,142,239, kondoo 201,975,117 na punda 

27,089,365. Jumla ya shilingi bilioni 7.58 zilitolewa. 

 

ii. Ujenzi wa maabara ya chanjo za mifugo: Serikali imeendelea na 

ujenzi wa maabara ya chanjo za magonjwa ya mifugo  Kibaha kwa ajili 

ya uzalishaji wa aina 13 za chanjo dhidi ya magonjwa ya kipaumbele 
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ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 25. Jumla ya shilingi milioni 

400 zilitolewa.  

 

f) Uvuvi  

32. Sekta ya Uvuvi iliidhinishiwa shilingi bilioni 134.41 kwa ajili ya kutekeleza 

miradi ya maendeleo ambapo shilingi bilioni 90.42  sawa na asilimia 67.27  

zilitolewa. Shughuli na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa kwa upande wa 

Sekta ya Uvuvi ni pamoja na:  

 

i. Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa Masoko na ununuzi wa meli za 

uvuvi: Jumla  ya shilingi bilioni 77.79 zilitolewa katika mwaka 2023/24 

kwa ajili ya utekelezaji wa miradi. Kazi zilizofanyika ni pamoja na 

kukamilisha uchimbaji wa kuongeza kina cha maji baharini; utengenezaji 

wa slab 308; ujenzi wa beam 272; ujenzi wa majengo ya utawala, soko 

pamoja na sehemu ya kuzalishia barafu, kituo cha kupokea umeme, 

kituo cha zimamoto na kituo cha kuzalishia maji safi umefikia asilimia 50; 

ujenzi wa jengo la kuzalishia nitrogen na gati umefikia asilimia 70; na 

ujenzi wa uzio pamoja na barabara za ndani ya bandari umefikia asilimia 

7. Utekelezaji wa mradi kwa ujumla umefikia asilimia 71. Aidha, katika 

mradi wa ununuzi wa meli hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa upembuzi 

yakinifu wa uendeshaji wa meli za uvuvi. 

 

ii. Ujenzi wa Mialo na Vituo vya Ukuzaji Viumbe Maji: Hatua iliyofikiwa ni 

kuendelea na ujenzi wa mialo minne (4) ya Chifunfu (Sengerema), 

Igombe (Ilemela), Kayenze (Ilemela), Igabilo (Bukoba) ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 46 na Mwalo wa Chato beach asilimia 

90. Pia, Serikali imeendelea na ujenzi wa vituo vya ukuzaji viumbe maji 

vya Ruhila – Songea ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 34, 

Nyengedi – Lindi asilimia 15,  na Rubambagwe – Geita asilimia  63. 

Ujenzi wa awamu ya kwanza ya kituo cha Ruvula Mtwara umekamilika 

kwa asilimia 100. 

 

iii. Ujenzi wa Masoko ya Samaki na Mashamba darasa ya Ukuzaji 

Viumbe Maji: Hatua iliyofikiwa ni pamoja na kuendelea na ujenzi wa 

masoko mawili (2) ya samaki ya Kasanga – Kalambo ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 90 na soko la Zingibari – Mkinga 

asilimia 20. Vilevile, kuendelea na ujenzi wa mashamba darasa sita (6) 

ya ufugaji samaki katika Halmashauri za Njombe asilimia 70, Iringa 

asilimia 85, Songea asilimia 100, Ruangwa asilimia 60, Kongwa asilimia 

80 na Tandahimba asilimia 80.  Mashamba darasa manne (4) ya Rombo, 

Same, Moshi na Mkuranga yapo katika hatua za awali za utekelezaji. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.88  zilitolewa. 

 

 



21 

g) Sekta ya Madini 

33. Katika mwaka 2023/24, Sekta ya Madini iliidhinishiwa shilingi bilioni 

90.88 ambapo shilingi bilioni 90.88 zilitolewa sawa na asilimia 100. Shughuli 

zilizotekelezwa ni pamoja na: kusimamia ukusanyaji wa maduhuli yatokanayo 

na rasilimali madini; kuendelea kwa ujenzi wa jengo la ofisi za makao makuu ya 

Tume ya Madini jijini Dodoma ambao umefikia asilimia 90; ununuzi wa vitendea 

kazi mbalimbali yakiwemo magari na vifaa vya maabara kwa ajili ya kuimarisha 

utendaji kazi na ukusanyaji maduhuli yatokanayo na rasilimali madini; 

kuendesha majadiliano ya mikataba ya uendelezaji wa migodi ya uchimbaji 

madini baina ya Serikali na wawekezaji; maandalizi ya ujenzi wa jengo la Kituo 

cha Tanzania Gemmological Centre (TGC) jijini Arusha; kuwajengea uwezo 

watumishi wa kituo hicho kwa ajili ya kuimarisha uendeshaji wa mafunzo ya 

uongezaji thamani madini nchini; na utoaji wa leseni 11,509 za utafutaji, 

uchimbaji, uchenjuaji, uyeyushaji na biashara ya madini na utoaji wa leseni 

moja (1) ya uchimbaji mkubwa wa madini.  

 

h) Sekta ya Maji   

34. Katika mwaka 2023/24, Serikali iliendelea kutekeleza miradi kwenye 

Sekta ya Maji kwa bajeti iliyoidhinishwa ya jumla ya shilingi bilioni 695.8 

ambapo shilingi bilioni 593.4 sawa na asilimia 85.3 zilitolewa. Shughuli  

zilizofanyika ni pamoja na: ukamilishaji wa miradi 705 katika vijiji 1,733 na 

kuwezesha wananchi 4,945,840 kunufaika na huduma na ukamilishaji wa 

miradi 85 ya maji mijini yenye kunufaisha wananchi 4,641,500.  Ukamilishaji wa 

miradi hiyo umewezesha wastani wa wananchi wanaopata huduma za maji 

kufikia asilimia 79.6 vijijini na asilimia 90 kwa mijini.  

 

35. Utekelezaji wa miradi ya kimkakati unaendelea ambapo ujenzi wa 

bwawa la Kidunda umefikia asilimia 27.  Vilevile, utekelezaji wa miradi katika 

miji 28 - kipande cha miji ya Kilwa Masoko na Nanyumbu (asilimia 54); kipande 

cha miji ya Handeni, Korogwe, Muheza na Pangani (asilimia 49); kipande cha 

miji ya Kasulu, Mpanda, Sikonge, Urambo na Kaliua (asilimia 43); kipande cha 

Makonde Plateau kwenye miji ya Newala, Nanyamba, Tandahimba na Wilaya 

ya Mtwara (asilimia 24); kipande cha miji ya Kayanga, Chato na Geita (asilimia 

22); kipande cha miji ya Ifakara, Rujewa, Chunya, Njombe, Makambako na 

Wanging’ombe (asilimia 17); kipande cha mji wa Mafinga (asilimia 16.5); 

kipande cha miji ya Rorya na Tarime (asilimia 13); kipande cha miji ya Kiomboi, 

Singida, Manyoni, Mugumu, Chemba na Chamwino (asilimia 9.6); na kipande 

cha mji wa Songea (asilimia 4.4). 

 

36. Kwa upande wa usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji, shughuli 

zilizofanyika ni kukarabati vituo 51 na kujenga vituo 11 vya kufuatilia mwenendo 

wa rasilimali za maji nchini; kukamilisha ujenzi wa mabwawa 14 ya ukubwa wa 

kati; kujengwa kwa miundombinu ya kuvuna maji ya mvua katika taasisi 2,413; 

na kuundwa kwa jumuiya saba (7) za watumia maji. Aidha, jumla ya vyanzo 
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1,625 vya maji vilihakikiwa ubora wake ambapo matokeo yalionesha kukidhi 

ubora unaohitajika kwa matumizi ya kiuchumi na kijamii yaliyokusudiwa. 

 

i) Sekta ya Elimu 

37. Kwa mwaka 2023/24, Sekta ya Elimu iliidhinishiwa jumla ya shilingi 

bilioni 3,449.41 kwa ajili ya utekelezaji wa programu na miradi ambapo shilingi 

bilioni 2,739.83 zilitolewa sawa na asilimia 79.4. Serikali iliendelea na 

utekelezaji wa programu na miradi mbalimbali ikiwemo: 

i. Kuendelea kutekeleza programu ya elimu ya awali, Elimumsingi na 

Sekondari bila ada; ujenzi wa miundombinu mbalimbali katika shule za 

msingi ikiwemo shule mpya 302, vyumba vya madarasa 3,880, mabweni 

63 ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu, matundu ya vyoo 22,418 na 

uzio wa mabweni katika shule 88; ukarabati wa madarasa 627 katika 

shule kongwe za msingi na ukamilishaji wa mabweni saba (7). Kwa 

upande wa elimu ya Sekondari, Serikali imejenga shule mpya 25, 

madarasa 6,648, mabweni 444 na matundu ya vyoo 16,795. Pia, 

imekarabati shule kongwe za sekondari 32, umaliziaji wa maboma ya 

madarasa 2,441, shule za bweni tisa (9), maabara 132 na matundu ya 

vyoo 1,650. Jumla ya shilingi bilioni 1,704.37 zilitolewa kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi na programu hizo. 

 

ii. Serikali imehuisha Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 (Toleo la 

2023) sambamba na kuboresha mitaala ya elimu ya awali, msingi, 

sekondari na mafunzo ya ualimu pamoja na kusambaza nakala 

9,818,251 za vitabu kwa shule za msingi na sekondari. 

 

iii. Katika elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi, Serikali imekamilisha 

ujenzi wa awamu ya kwanza ya Chuo cha Ufundi Dodoma ambapo 

kitaweza kudahili wanafunzi 1,500 kwa mwaka wa masomo 2024/25 na 

ujenzi wa vyuo 29 vya mafunzo ya ufundi stadi (wilaya 25 na mikoa 4) 

ambavyo vimeanza kutoa mafunzo; kuendelea na ujenzi wa vyuo 65 

(wilaya 64 na kimoja cha Mkoa wa Songwe) ambapo ujenzi umefikia 

wastani wa asilimia 35. Vilevile, Serikali imeanza kutoa mikopo kwa 

wanafunzi wa ngazi ya stashahada wanaosoma fani za kipaumbele 

ikiwemo afya, sayansi na ufundi katika vyuo vya elimu ya ufundi na 

mafunzo ya ufundi stadi ambapo wanafunzi 2,299 wamenufaika na 

mikopo. Jumla ya shilingi bilioni 52.1 zilitolewa kwa ajili ya mikopo ya 

vyuo vya kati pamoja na miradi ya ujenzi. 

 

iv. Katika mwaka 2023/24, Serikali imetoa mikopo yenye thamani ya shilingi 

bilioni 786 kwa wanafunzi wa elimu ya juu 229,652 ikilinganishwa na 

mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 569 kwa wanafunzi 198,105 kwa 

mwaka 2022/23. Aidha, Serikali imetoa ufadhili kwa wanafunzi 1,220 

waliofaulu vizuri kidato cha sita katika michepuo ya sayansi kupitia 
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SAMIA Scholarship ikilinganishwa na wanafunzi 636 kwa mwaka 

2022/23 ambapo shilingi bilioni 6.3 zilitolewa kwa ajili ya ufadhili huo. 

 

v. Serikali imeendelea na ujenzi wa miundombinu katika Kampasi 14 za 

Vyuo Vikuu katika mikoa mbalimbali ambapo hatua iliyofikiwa ni: Chuo 

Kikuu Ardhi asilimia 48, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 

asilimia 35, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Kampasi ya 

Rukwa asilimia 45 na Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na 

Teknolojia - Mara asilimia 15. Jumla ya shilingi bilioni 34.75 zilitolewa 

katika miradi ya ujenzi wa vyuo vikuu. 

 

j) Sekta ya Afya 

38. Sekta ya Afya iliidhinishiwa jumla ya shilingi bilioni 1,016.93 ambapo 

shilingi bilioni 654.07 zilitolewa, sawa na asilimia 64. Serikali ilitekeleza 

programu na miradi mbalimbali katika Sekta ya Afya iliyolenga kuboresha 

huduma za afya nchini ikiwa ni pamoja na:  

 

i. Afya ya msingi:  Serikali imeendelea kuboresha huduma za Afya ya 

Msingi kwa kujenga na kukamilisha miundombinu pamoja na ununuzi wa 

vifaa na vifaa tiba kwa ajili ya zahanati, vituo vya afya na hospitali. Aidha, 

ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Ikungi umekamilika na hospitali 33 zipo 

katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Vilevile, hospitali kongwe 25 

zipo katika hatua mbalimbali za ukarabati;  vituo vya afya sita  (6) 

vimekamilika; vituo vya afya 16 vipo katika hatua mbalimbali za 

ukamilishaji; zahanati 40 zimekamilika na zahanati 310 zipo katika hatua 

mbalimbali za ukamilishaji. Jumla ya shilingi bilioni 237.78 zilitolewa.  

 

ii. Ngazi ya rufaa: Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na: ujenzi na 

upanuzi wa miundombinu ya kutolea huduma za afya katika Hospitali ya 

Taifa – Muhimbili umefikia asilimia 95 kwa awamu ya pili, hospitali za 

Rufaa za Kanda ya Burigi - Chato awamu ya tatu (asilimia 82), Kanda ya 

Kusini - Mtwara awamu ya kwanza (asilimia 100), Kanda ya Kati - 

Benjamin Mkapa (asilimia 28); Kanda ya Kaskazini - KCMC (asilimia 71) 

pamoja na Hospitali Maalum ya Magonjwa Ambukizi – Kibong’oto 

awamu ya pili (asilimia 85). Hospitali nne (4) kati ya nane (8) za Rufaa za 

Mikoa ujenzi wake umekamilika kwa awamu ya kwanza katika mikoa ya 

Geita, Simiyu, Songwe na Mbeya. Hospitali 4 za Rufaa za Mikoa za 

Maweni – Kigoma (asilimia 98), Mara (asilimia 95), Manyara (asilimia 86) 

na Mawenzi – Kilimanjaro (asilimia 86). Jumla ya shilingi bilioni 25.57 

zilitolewa. 

 

iii. Dawa, Vifaa tiba na Chanjo: Serikali imeendelea kuboresha huduma za 

afya kwa kuhakikisha kuwa bidhaa za afya na chanjo muhimu 

zinapatikana na kuwafikia wananchi kwa wakati. Upatikanaji wa huduma 
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za dawa muhimu ulifikia wastani wa asilimia 85 na chanjo muhimu ulifikia 

wastani wa asilimia 91. Jumla ya shilingi bilioni 293.56 zilitolewa.  

 

iv. Bima ya Afya kwa Wote: Serikali imetunga Sheria ya Bima ya Afya kwa 

Wote, Sura 161 ambayo ilipitishwa rasmi na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mwezi Novemba, 2023 ambapo kanuni za 

sheria hiyo zimeidhinishwa na kutangazwa kupitia Tangazo la Serikali 

Namba 809 mwaka 2024 kwa ajili ya kuanza kutumika. 

 

k) Sekta ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 

39. Katika mwaka 2023/24, shilingi bilioni 132.09 ziliidhinishwa kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli na miradi ambapo shilingi bilioni 121.9 zilitolewa sawa 

na asilimia 92.3. Shughuli na miradi iliyotekelezwa ni pamoja na:  

 

i. Uwekezaji: Miradi 9,678 ya uwekezaji yenye thamani ya dola za 

Marekani milioni 8,658 imesajiliwa katika kipindi cha mwaka 2023 

ikilinganishwa na miradi 8,401 yenye thamani ya dola za Marekani 

milioni 5,658.47 kwa mwaka 2022; kuanzishwa kwa Mfumo wa 

Kieletroniki wa kuhudumia wawekezaji “Tanzania Electronic 

Investment Window” (TeIW) unaowezesha wawekezaji kusajili miradi 

wakiwa ndani au nje ya nchi na kupata vibali vya uwekezaji baada ya 

kukidhi vigezo; kukamilishwa kwa tafiti kuhusu maeneo maalumu ya 

kiuchumi (SEZ) na mwongozo wa uendelezaji na usimamizi wa maeneo 

hayo. 

 

ii. Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blueprint): kufanya 

marekebisho ya Sheria na Kanuni 55 katika sekta za uwekezaji, 

viwanda, biashara, kilimo, ufugaji, maliasili na utalii; kuondolewa kwa 

tozo, ada na faini 67 ambazo zilikuwa kero katika uwekezaji kwenye 

sekta mbalimbali; na kupungua kwa idadi ya siku za kupata huduma kwa 

wafanyabiashara na wananchi mathalan mamlaka za Serikali 

zimepunguza muda wa kutoa leseni na usajili kutoka wastani wa siku 14 

hadi 3.  

 

iii. Viwanda: Shughuli mbalimbali zimetekelezwa ikiwa ni pamoja na: 

Kuanzisha kongani ya Kisasa ya Viwanda (Modern Industrial Park) – 

Pwani; kukamilisha ujenzi wa viwanda viwili (2) katika Kongani ya 

Viwanda ya Kwala – Pwani ambavyo ni kiwanda cha nguo cha House of 

Garments kilichoajiri wafanyakazi 50 na kiwanda cha KVS Chemicals 

ambacho kina jumla ya wafanyakazi 25; Kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya msingi katika Kongani ya Viwanda – TAMCO Kibaha; 

kuwalea na kuwakuza wajasiriamali watano (5) kupitia SIDO ambao kwa 

sasa ni wamiliki wa viwanda vya Akross Ltd – Mtwara, Kigoma Tansoap 

Enterprises – Kigoma, Choice Coffee – Kilimanjaro, BAKEL Company 
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Ltd- Dodoma na Double Natural Products – Mbeya; na kutoa mikopo ya 

shilingi bilioni 108.43 kwa viwanda 37 kupitia Benki ya Maendeleo ya 

Kilimo (TADB). 

 

Aidha, Serikali imeendelea na jitihada za kuhamasisha ujenzi na 

uanzishwaji wa viwanda ambapo jumla ya viwanda 13 vya magari katika 

mikoa ya Pwani na Dar es Salaam vimeanzishwa. Kadhalika, viwanda 

vya vioo vitatu (3) vimekamilika na kuanza uzalishaji wa bidhaa za vioo 

katika mikoa ya Pwani na Dar es salaam. Viwanda hivyo vimetoa ajira za 

moja kwa moja 1,625 na zisizo za moja kwa moja 3,857. 

 

iv. Biashara:  Mikopo 956 yenye thamani ya shilingi bilioni 2.3 imetolewa 

kupitia Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Wajasiriamali (National 

Enterpreneurship Development Fund - NEDF) kwa wanawake ili kusaidia 

biashara ndogo kwa miradi ya vijijini; kutoa elimu kwa umma kuhusu 

umuhimu wa kurasimisha biashara ambapo jumla ya kampuni 10,651 

zimesajiliwa kati ya 15,000 zilizokusudiwa, sawa na asilimia 71; kusajili 

majina ya biashara 19,040 kati ya 28,000 yaliyopangwa, sawa na 

asilimia 68; kusajili alama za biashara na huduma 1,998 kati ya 4,200 

zilizokuwa zimepangwa, sawa na asilimia 48; na ukusanyaji wa mazao 

tani 371,000 zenye thamani ya shilingi bilioni 905 kupitia mfumo wa 

stakabadhi ghalani. Aidha, katika kutafuta masoko ya bidhaa za 

Tanzania nje ya nchi, nyama tani 4,497.7 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 56.6 ziliuzwa katika soko la Saudi Arabia, Qatar na Umoja wa 

Falme za Kiarabu - U.A.E. 

 

l) Utawala Bora 

40. Katika mwaka 2023/24, shughuli na miradi mbalimbali zilitekelezwa ikiwa 

ni pamoja na:  

i. Maandalizi ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa mwaka 2024: 

Serikali imeendelea na maandalizi ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

2024 kwa kutekeleza yafuatayo; ununuzi wa vifaa vya uchaguzi, kufanya 

vikao na kupokea maoni ya wadau mbalimbali na uhakiki wa maeneo ya 

utawala awamu ya kwanza katika Halmashauri 184 ambapo shilingi 

bilioni 12.25 zilitolewa. 

 

ii. Uendelezaji wa mji wa Serikali Mtumba: Serikali imeendelea na ujenzi 

wa miundombinu na majengo ya ofisi katika Mji wa Serikali Mtumba - 

Dodoma ambapo jumla ya shilingi bilioni 386.07 zilitolewa. Majengo ya 

Wizara ya Maji, Maliasili na Utalii na Ofisi ya Rais – MUUUB 

yamekamilika na yameanza kutoa huduma. Awamu ya pili ya ujenzi wa 

ofisi za Wizara 26, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Ofisi ya 

Mamlaka ya Serikali Mtandao umefikia wastani wa asilimia 84.1.  
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iii. Utoaji wa Haki: Serikali inaendelea kuimarisha mifumo ya utoaji haki 

ikijumuisha ujenzi wa miundombinu na kuimarisha matumizi ya TEHAMA 

katika uendeshaji wa mashauri ya mahakama. Miradi iliyotekelezwa ni 

pamoja na: Ujenzi wa Vituo Jumuishi vya Utoaji Haki katika mikoa sita 

(6) ambayo ni Katavi, Ruvuma, Songwe, Njombe, Simiyu na Geita; ujenzi 

wa jengo la Makao Makuu ya Mahakama Dodoma umefikia asilimia 

97.3; ujenzi wa Mahakama za Wilaya ya Ulanga, Kwimba na Liwale; na 

ujenzi wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo Usevya (Mlele), 

Nyakibimbili (Bukoba), Mahenge (Kilolo), Newala Mjini (Newala), Madale 

(DSM), Kinesi (Rorya) na Luilo (Ludewa). Miradi mingine ni; Kuendelea 

na ujenzi wa nyumba 48 za Majaji eneo la Iyumbu Dodoma.  Aidha, 

Tanzania imefanikiwa kuwa mwenyeji wa mikutano ya kimataifa ya 

masuala ya utoaji wa haki ikiwemo kikao cha 77 cha Kamisheni ya Afrika 

ya Haki za Binadamu na Watu pamoja na Mkutano wa Mawaziri wa 

Sheria wa nchi za Jumuiya ya Madola. 

 

iv. Ujenzi wa nyumba za viongozi na watumishi: Serikali imeendelea na 

utekelezaji wa Awamu ya Pili inayohusisha ujenzi wa nyumba 150 za 

watumishi eneo la Nzuguni jijini Dodoma ambao umefikia asilimia 25; 

ujenzi wa nyumba za watumishi wa umma katika eneo la Magomeni 

Kota Awamu ya Pili “Block B” umefikia asilimia 96; na ujenzi wa nyumba 

za watumishi wa umma za Temeke Kota jijini Dar es Salaam umefikia 

asilimia 33. Kwa upande wa nyumba za viongozi, Serikali imeendelea na 

ukarabati wa nyumba tano (5) za viongozi jijini Dodoma na nyumba tano 

(5) za viongozi katika mikoa mingine. Katika utekelezaji wa miradi hiyo, 

shilingi bilioni 3.94 zilitolewa. 

 

Serikali kupitia OR - TAMISEMI imeendelea na ujenzi na ukarabati wa 

nyumba 69 za viongozi ngazi ya mikoa na wilaya ambapo nyumba 14 

zimekamilika na nyumba 55 zipo katika hatua mbalimbali za ujenzi. 

Aidha, Serikali imeendelea na ujenzi wa nyumba 144 kwa ajili ya 

wakurugenzi na wakuu wa idara katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo zipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Shilingi bilioni 

32.47 zilitolewa. 

 

v. Kuimarisha na kukuza Demokrasia Nchini: Katika jitihada za kukuza 

na kuimarisha demokrasia nchini, Bunge lilitunga Sheria ya Tume Huru 

ya Taifa ya Uchaguzi ya Mwaka 2024. Aidha, marekebisho yamefanyika 

katika Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 

2023 na Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura 258. Vilevile, Serikali 

imeendelea na zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025. 
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vi. Ulinzi na Usalama: Serikali imeendelea kuimarisha na kusimamia hali 

ya ulinzi na usalama wa mipaka nchini kwa kuvipatia vyombo vya ulinzi 

na usalama vifaa vya kisasa na mafunzo. Katika kuimarisha usalama wa 

raia na mali zao, Serikali imejenga jumla ya vituo 26 vya polisi vya daraja 

A, B na C; ofisi sita (6) za makamanda wa polisi wa mikoa na ujenzi na 

ukarabati wa nyumba 57 za mapumziko na makazi. 

 

vii. Ujenzi wa majengo ya utawala katika Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

Serikali imeendelea na ujenzi wa majengo 75 ya utawala ya 

Halmashauri ambapo majengo ya utawala 24 ya Halmashauri za 

Madaba, Sikonge, Ruangwa, Rombo, Babati, Tanganyika, Buhigwe, 

Mtwara, Newala, Morogoro, Misungwi, Nsimbo, Busokelo, Mlele, 

Chamwino, Uyui, Bumbuli, Momba, Chunya, Kalambo, Nyasa, Kakonko, 

Songwe na Manispaa ya Kigamboni yamekamilika na majengo mengine 

51 yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji ambapo shilingi bilioni 

49.65 zilitolewa. 

 

viii. Ujenzi wa Ofisi za Watendaji Kata na Vijiji: Serikali imeendelea 

kujenga jumla ya ofisi 295 katika ngazi ya kata, mitaa na vijiji. Ujenzi huo 

unajumuisha ofisi 137 za watendaji wa kata, 67 za vijiji na 91 ofisi za 

mitaa. Ujenzi wa ofisi 95 umekamilika ambapo ofisi 24 za watendaji kata, 

ofisi 19 za watendaji wa vijiji na ofisi 48  za watendaji wa mitaa. Aidha, 

ofisi 200 zipo katika hatua mbalimbali za ukamilishaji. Jumla ya shilingi 

bilioni 4.3 zilitolewa. 

 

m) Sekta ya Ardhi  

41. Katika mwaka 2023/24, utekelezaji wa shughuli na miradi uliidhinishiwa 

shilingi bilioni 461.05 ambapo shilingi bilioni 434.50 zilitolewa, sawa na asilimia 

94.3. Shughuli na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa ni pamoja na: kubuni na 

kusanifu miji ya Satelaiti miwili (2) katika majiji ya Dodoma (Msalato) na Arusha 

(Afcon City) ili kuwa na miji nadhifu na kudhibiti makazi holela; kusajili Hatimiliki 

kutoka 76,746 mwaka 2022 hadi 87,240 Juni, 2024; kuimarisha mipaka ya 

kimataifa kati ya Tanzania na Burundi yenye urefu wa km 100 na kati ya 

Tanzania na Kenya yenye urefu wa km 80 kwa kujenga na kuongeza alama, 

kupima, kukarabati, kuandaa ramani na mikataba ya mipaka; kuimarisha 

usimamizi wa mipaka ya Hifadhi kwa kusimika vigingi 32,838 kuzunguka 

maeneo ya Hifadhi za Taifa 21, Mapori ya Akiba 29 na Hifadhi za Misitu 416; 

kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya Halmashauri za wilaya tatu 

(3) za Hanang, Ngorongoro na Msomera-Handeni; na usimikaji wa 

miundombinu wezeshi ya TEHAMA katika Halmashauri 44 umekamilika na 

Halmshauri 41 usimikaji unaendelea. 
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n) Sekta ya Utalii 

42. Katika mwaka 2023/24, sekta hii iliidhinishiwa shilingi bilioni 692.67 

ambapo hadi Juni 2024, shilingi bilioni 657.37 zilitolewa sawa na asilimia 94.9. 

Serikali imeendelea kuboresha sekta ya utalii ambapo idadi ya watalii wa nje na 

ndani waliotembelea vivutio mbalimbali imeongezeka. Idadi ya watalii wa nje 

ilifikia 1,808,205 mwaka 2023 kutoka 1,454,920 kwa mwaka 2022 sawa na 

ongezeko la asilimia 24.3 na kupelekea ongezeko la mapato kufikia dola za 

Marekani bilioni 3.4 mwaka 2023 ikilinganishwa na dola za Marekani bilioni 2.5 

kwa mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 33.5. Aidha, idadi ya watalii wa 

ndani ilifikia 1,976,009 mwaka 2023 kutoka 1,084,737 mwaka 2022 sawa na 

ongezeko la asilimia 82.2 na kupelekea ongezeko la mapato kufikia shilingi 

bilioni 175.3 mwaka 2023 kutoka shilingi  bilioni 120.3 mwaka 2022 sawa na 

ongezeko la  asilimia 45.7. 

 

43. Mafanikio haya yametokana na; kuimarika kwa utoaji wa huduma, 

utangazaji wa vivutio vya utalii kupitia programu ya Tanzania The Royal Tour; 

maonesho ya kimataifa (Road Shows); ziara za mafunzo (fam trips); kuimarika 

kwa miundombinu ya utalii ikiwemo barabara na viwanja vya ndege pamoja na 

kuendelea na utekelezaji wa mkakati wa kupanua wigo wa mazao ya utalii 

kama vile utalii wa meli na fukwe na kufanikiwa kufikia nchi nyingi na masoko 

mapya. 

 

o) Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi - PPP 

44. Katika mwaka 2023/24, Serikali ilianzisha Kituo cha Ubia kati ya Sekta 

ya Umma na Sekta Binafsi (PPP Centre) baada ya marekebisho ya Sheria ya 

Ubia Kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, Sura 103. Katika kipindi hicho, 

Serikali ilipokea na kuchambua miradi mitano (5) ambayo ipo katika hatua ya 

ununuzi: Mradi wa barabara ya tozo kutoka Kibaha - Chalinze kilometa 78.9; 

ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na ujenzi wa Kituo cha Biashara katika Kiwanja 

cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere; mradi wa ukaguzi wa vyombo vya 

moto kutoka Shirika la Uzalishaji mali la Jeshi la Polisi na mradi wa Uendeshaji 

wa Mabasi Yaendayo Haraka Awamu ya Kwanza (Kimara - Morocco – 

Gerezani - Kivukoni). Aidha, miradi 74 ipo katika hatua mbalimbali za 

maandalizi ikiwemo upembuzi yakinifu. Vilevile,  Serikali iliendelea kutoa 

mafunzo katika Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi na Taasisi za Fedha kuhusu 

dhana ya PPP, Sheria ya PPP na Kanuni zake kwa wadau 555. Mafunzo hayo 

yalilenga kuwajengea uwezo wadau katika uibuaji, uandaaji, ugharamiaji na 

utekelezaji wa miradi ya PPP. 

 

2.4  Fursa zilizojitokeza katika utekelezaji wa bajeti 

45. Katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2023/24 fursa zilizojitokeza ni 

pamoja na:  

i. Uwepo wa teknolojia na miundombinu inayowezesha malipo bila kutumia 
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fedha taslimu (cashlite economy) na kurahisisha upatikanaji wa huduma 

na ukusanyaji wa mapato; 

ii. Kuongezeka kwa soko la ndani la bidhaa mbalimbali kutokana na 

ongezeko la kipato na idadi ya watu; 

iii. Ongezeko la watalii wa nje na ndani wanaotembelea vivutio vya utalii;  

iv. Ongezeko la mahitaji ya chakula katika soko la dunia; 

v. Ongezeko la umeme unaozalishwa na kuingizwa katika Gridi ya Taifa 

kutokana na kuendelea kukamilishwa kwa ufungwaji wa mitambo ya 

kuzalisha umeme katika Mradi wa JNHPP (MW 2,115); 

vi. Uwepo wa gesi asilia inayozalishwa nchini kwa ajili ya matumizi ya 

viwandani, majumbani, kwenye magari na taasisi; 

vii. Uwepo wa idadi kubwa ya vijana wanaoweza kutumika kama nguvukazi 

ya Taifa; 

viii. Uwepo wa masoko ya mitaji; 

ix. Uwepo wa miundombinu ya usafiri na usafirishaji ikiwemo reli ya kisasa 

(SGR), viwanja vya ndege na barabara; 

x. Ukuaji wa miji ambao umekuwa ukifungua fursa nyingi za kiuchumi; 

xi. Ongezeko la bei ya madini na vito vya thamani katika soko la dunia;  

xii. Uwepo wa mazingira wezeshi ya kuanzishwa kwa miradi inayotekelezwa 

kwa utaratibu wa PPP kutokana na mabadiliko ya Sheria ya PPP ya 

mwaka 2023; na 

xiii. Uwepo wa amani, umoja na utulivu. 

 

2.5 Changamoto Zilizojitokeza katika Utekelezaji wa Bajeti  

46. Pamoja na mafanikio katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2023/24 

changamoto zilizojitokeza ni:  

i. Kupanda kwa bei ya mafuta na mbolea katika soko la dunia;  

ii. Uwepo wa baadhi ya wafanyabiashara wanaokwepa kodi kwa kuingiza 

bidhaa nchini kupitia njia mbalimbali za udanganyifu zikiwemo magendo; 

iii. Mwitikio mdogo wa kutoa na kudai stakabadhi za kielektroniki za EFD 

wakati wa mauzo;  

iv. Ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa utaratibu wa ubia na sekta ya umma (PPP);  

v. Ushiriki mdogo wa watanzania katika miradi inayotekelezwa (local 

content); 

vi. Matumizi makubwa ya nishati isiyo safi (kuni na mkaa) katika kupikia 

hivyo kuathiri mazingira na afya za watumiaji; 

vii. Upungufu wa fedha za kigeni nchini ikichangiwa na mabadiliko ya sera 

za kifedha katika nchi zilizoendelea; 

viii. Kuathirika kwa mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na 

huduma kutokana na migogoro ya kikanda na kimataifa; 

ix. Kuongezeka kwa viwango vya riba kwenye masoko ya fedha ya 

kimataifa; na 

x. Mabadiliko ya tabianchi na athari zake zilizosababisha magonjwa ya 
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mlipuko, mafuriko na maporomoko ya ardhi. 

 

2.6 Hatua za Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti 

47. Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali za kutatua changamoto 

zilizojitokeza. Miongoni mwa hatua hizo ni: 

i. Kuendelea kutoa ruzuku kwa ajili ya kupunguza bei ya mbolea na 

gharama za uzalishaji wa mazao;  

ii. Kufanya ununuzi wa mafuta kwa kutumia sarafu mbadala ikiwemo Euro, 

paundi ya Uingereza, shilingi ya Tanzania na Dirham ya UAE;   

iii. Kuendelea kuboresha mazingira ya ushiriki wa sekta binafsi katika 

utekelezaji wa miradi ikiwemo kutoa elimu kuhusu dhana ya ubia kati ya 

sekta ya umma na sekta binafsi; 

iv. Kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Matumizi ya Nishati Safi ya kupikia 

Mwaka 2024 – 2034; 

v. Kuweka mazingira wezeshi yatakayo chochea ushiriki wa wananchi 

katika miradi inayotekelezwa; 

vi. Kupanua wigo wa kodi kwa kufanya maboresho kwenye sheria za kodi 

yaliyoanzisha utaratibu wa ukusanyaji wa kodi kwa wachimbaji wadogo 

wa madini, pamoja na kuendelea kuongeza wigo kwenye huduma 

zitolewazo kwa njia ya mtandao na makampuni yasiyo wakazi nchini; 

vii. Kuendelea kuhamasisha matumizi ya mashine za risiti za kielektroniki 

ikiwemo kampeni ya TUWAJIBIKE; 

viii. Kufanya maboresho katika Mfumo wa Usimamizi wa Mapato ya Forodha 

(TANCIS) wa Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuongeza ufanikishaji wa 

biashara za kimataifa; 

ix. Kuendelea kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa; 

x. Kuendelea na utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa Mfumo wa Usimamizi 

wa Kodi za Ndani (IDRAS) ambao ni mahsusi kwa ajili ya kuboresha 

usajili wa walipakodi, ukusanyaji wa kodi na ufuatiliaji wa walipakodi. 

xi. Kuendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Kuongeza Upatikanaji wa 

Fedha za Kigeni; 

xii. Kuendelea kutoa elimu kwa jamii kuhusu kutumia fursa ya uwepo wa 

masoko ya mitaji; 

xiii. Kuendelea kutekeleza Mpango Mkakati wa Kitaifa wa Kukabiliana na 

Mabadiliko ya Tabianchi wa Mwaka 2021; 

xiv. Kuendelea na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 

2022 - 2027 na kuimarisha Mfuko wa Taifa wa Maafa ili kukabiliana na 

athari za majanga pindi yanapotokea; 

xv. Kushirikiana na wadau mbalimbali katika kuimarisha usimamizi na 

uendelevu wa rasilimali za maji; na 

xvi. Kuendelea kutekeleza programu na miradi mbalimbali ya kisekta kwa 

ajili ya kutumia kikamilifu fursa zinazotokana na faida ya jiografia ili 

kufikia masoko ya EAC, SADC na COMESA ikiwemo ujenzi wa reli ya 

SGR, uboreshaji wa bandari na ujenzi wa bandari kavu, ujenzi na 
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ukarabati wa barabara zinazounganisha shoroba za nchi na nchi, 

ununuzi wa ndege za abiria na mizigo na ujenzi wa njia za umeme za 

msongo mkubwa (kV 400). 

 

2.7 Mwenendo wa Utekelezaji wa Bajeti kwa kipindi cha robo ya kwanza 

ya mwaka 2024/25  

 

Mapato 

48. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2024/25, Serikali 

imekusanya shilingi bilioni  11,553.33 kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje. 

Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 7,930.02 ni mapato ya ndani, sawa na asilimia 

99.4 ya lengo la shilingi bilioni 7,976.35. Mapato hayo yanajumuisha mapato 

yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania shilingi bilioni 7,090.38, 

mapato yasiyo ya kodi yaliyokusanywa na Wizara, Idara Zinazojitegemea 

shilingi bilioni 518.32 na shilingi bilioni 321.32 ni mapato kutoka vyanzo vya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

49. Serikali inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ili kufikia malengo 

yaliyowekwa kwa mwaka 2024/25. Mikakati hiyo ni pamoja na; kuendelea 

kuimarisha na kuhimiza matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika ukusanyaji wa 

mapato na kuhamasisha matumizi ya mashine za kutolea risiti za kielektroniki 

kupitia uendeshaji wa program mbalimbali za hamasa ikiwemo kuanzisha Tunu 

ya Uzalendo. 

 

50. Misaada na mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 1,373.09, sawa na 

asilimia 118.5 ya lengo la shilingi bilioni 1,159.18. Aidha, mikopo ya kibiashara 

kutoka masoko ya ndani ilifikia shilingi bilioni  1,656.56, sawa na asilimia 97.8 

ya lengo la shilingi bilioni  1,694.35. Mikopo ya kibiashara kutoka nje ilifikia 

shilingi bilioni 593.65, sawa na asilimia 79.5 ya lengo la shilingi bilioni  746.78. 

Serikali itaendelea kutekeleza makubaliano  yaliyoainishwa kwenye mikataba ili 

Washirika wa Maendeleo waweze kutoa fedha za misaada na mikopo nafuu 

kulingana na makubaliano. 

 

Matumizi 

51. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 

2024/25, ridhaa ya shilingi bilioni  11,667.53 ilitolewa kwa ajili ya matumizi ya 

kawaida na maendeleo. Kati ya kiasi hicho, matumizi ya kawaida ni shilingi 

bilioni  7,549.62 na matumizi ya maendeleo ni shilingi bilioni  4,117.91. Ridhaa 

za matumizi ya kawaida zinajumuisha: mishahara shilingi bilioni 2,735.75; 

kugharamia deni la Serikali shilingi bilioni 2,366.37; na matumizi mengineyo 

shilingi bilioni  2,447.50. Fedha za maendeleo zinajumuisha shilingi bilioni  

3,199.78 fedha za ndani na shilingi bilioni 918.13 fedha za nje. Aidha, kiasi cha 

shilingi bilioni 114.20 kiligharamiwa kwa mkopo wa muda mfupi kutoka Benki 

Kuu ambao upo ndani ya wigo unaokubalika kisheria. 
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52. Fedha za matumizi ya maendeleo zilitolewa kugharamia miradi na 

programu mbalimbali ikiwemo: ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) shilingi bilioni 

209.29; ujenzi na ukarabati wa barabara, madaraja na viwanja vya ndege 

shilingi bilioni 600.66; Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - 

JNHPP (MW 2,115) shilingi bilioni 83.78; miradi ya umwagiliaji shilingi bilioni 

72.84; Programu ya Elimumsingi bila ada shilingi bilioni 121.06; Kuboresha 

Shirika la Ndege  la Tanzania shilingi bilioni 355.04; Mitihani ya darasa la saba 

pamoja na kidato cha nne shilingi bilioni 131.95 na mradi wa usambazaji 

umeme vijijini shilingi bilioni 99.48.  

 

53. Serikali imeendelea na maandalizi ya mashindano ya kuwania Kombe la 

Mataifa ya Afrika yatakayofanyika nchini mwaka 2027 kwa kuanza ujenzi wa 

kiwanja cha michezo katika Jiji la Arusha ambapo  jumla ya shilingi bilioni 50.78 

zimetolewa. Vilevile, shilingi bilioni 212 zimetolewa kwa ajili ya maandalizi ya 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2024, na shilingi bilioni 123.9 zimetolewa kwa 

ajili ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.  
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Kiambatisho Na. 1D 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA 

MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/25 

 

3.1  Utangulizi 

54. Sehemu hii inaelezea mapitio ya utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa 

katika Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2024/25 kwa 

kuzingatia tathmini na uchambuzi wa bajeti za mafungu ya kisekta kwa mwaka 

2024/25 na maoni ya wadau yaliyotolewa katika vikao mbalimbali kuhusu 

maandalizi na utekelezaji wa bajeti ya Serikali.  

 

3.2  Sura ya Bajeti ya Mwaka 2024/25 

55. Kufuatia vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali ya kisera na 

mifumo ya ukusanyaji mapato yaliyofanyika, Sura ya bajeti ya Serikali ilibadilika 

kutoka mapendekezo ya shilingi bilioni 47,424.9 hadi shilingi bilioni 49,345.7 

sawa na ongezeko la asilimia 4.1. Sababu za ongezeko hilo ni kuimarika kwa 

mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani pamoja na misaada na mikopo 

nafuu kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Jedwali Na.3.1 linaonesha 

mapendekezo ya Sura ya Bajeti pamoja na Bajeti iliyoidhinishwa kwa Mwaka 

2024/25. 
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Jedwali Na.3.1: Mapendekezo ya Sura ya Bajeti pamoja na Bajeti 

iliyoidhinishwa kwa Mwaka 2024/25 

Mapato
2024/25

Mwongozo 

2024/25

Bajeti 

Iliyoidhinishwa

Ongezeko/  

Upungufu

A B B - A

A. Mapato ya Ndani-Serikali Kuu 33,120.70 33,254.31 133.60

(i) Mapato ya Kodi  na yasiyo ya kodi (TRA) 29,520.69 29,415.29 -105.40

(ii) Mapato yasiyo ya kodi 3,600.02 3,839.02 239.00

B. Mapato ya Halmashauri 1,315.47 1,356.34 40.87

C. Misaada na Mikopo nafuu kutoka Washirika wa Maendeleo 4,291.86 5,130.61 838.75

(i) Misaada na Mikopo nafuu - GBS 851.02 1,489.77 638.75

(ii)Misaada na Mikopo nafuu ya Miradi 3,313.96 3,461.95 147.99

(iii)Misaada na Mikopo nafuu ya Kisekta 126.88 178.89 52.01

D. Mikopo ya Ndani na Nje 8,696.87 9,604.43 907.56

(i) Mikopo ya Nje 2,555.00 2,986.64 431.64

(ii) Mikopo ya Ndani 2,222.05 2,595.42 373.36

(iii)Mikopo ya Ndani- Rollover 3,919.81 4,022.37 102.56

E. 0.00 0.00 0.00

JUMLA YA MAPATO YOTE (A+B+C+D+E) 47,424.90 49,345.69 1,920.79

Matumizi

F. Matumizi ya Kawaida 33,333.82 33,386.32 52.51

       (i) Mfuko Mkuu wa Serikali 14,715.97 15,736.28 1,020.31

               -Malipo ya Riba Ndani 3,025.49 3,146.67 121.18

               -Malipo ya Mtaji Ndani (Rollover) 3,919.81 4,022.37 102.56

               -Malipo ya Mtaji Nje 3,388.53 3,517.12 128.59

              - Malipo ya Riba Nje 1,767.33 2,435.31 667.98

              - Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi za Jamii 2,000.00 2,000.00 0.00

              -Matumizi Mengine ya Mfuko Mkuu 614.81 614.81 0.00

         (ii) Mishahara 11,774.85 11,767.99 -6.86

        (iii) Matumizi Mengineyo (OC) 5,608.94 5,882.06 273.12

               - Malipo ya Madeni yaliyohakikiwa 200.00 200.00 0.00

               - Matumizi ya Halmashauri (own source) 793.23 815.06 21.84

               - Matumizi mengineyo 4,615.71 4,866.99 251.28

        (iii) Ruzuku ya Maendeleo 1,234.06 0.00 -1,234.06

               -Bodi ya Mikopo 832.42 -832.42

               -Elimumsingi bila Ada 401.64 -401.64

G. Matumizi ya Maendeleo 14,091.09 15,959.36 1,868.28

(i) Fedha za Ndani 10,650.25 12,318.53 1,668.28

     o/w Malipo ya Madeni yaliyohakikiwa 400.00 400.00 0.00

     o/w Ugharamiaji wa SGR 1,800.00 1,511.00 -289.00

     o/w Ugharamiaji wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 710.00 620.00 -90.00

     o/w Matumizi ya Halmashauri (own Source) 522.24 541.28 19.04

     o/w Miradi mingine 7,218.01 8,057.19 839.18

     o/w Bodi ya Mikopo 0.00 787.42

     o/w Elimumsingi bila Ada 0.00 401.64

(ii) Fedha za Nje 3,440.84 3,640.84 200.00

JUMLA YA MATUMIZI YOTE (F+G) 47,424.90 49,345.69 1,920.78

NAKISI YA BAJETI (asilimia ya Pato la Taifa) 2.2% 2.9%

Shilingi Bilioni

 
Chanzo: Wizara ya Fedha 

 

3.3 Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango 

na Bajeti kwa Mwaka 2024/25 

a) Uandaaji wa Mpango na Bajeti  

56. Katika uandaaji wa mipango na bajeti, mafungu yameendelea kuzingatia 

vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2024/25 pamoja na 

mipango mikakati ya mafungu husika. Mafungu yamezingatia uingizaji takwimu 

sahihi za GFS kwenye mifumo ya kibajeti na uzingatiaji wa ratiba ya maandalizi 

ya mpango na bajeti kwa mwaka 2024/25 ikiwemo mawasilisho ya MTEF na 



35 

randama kwa wakati. Aidha, Kamati za Bajeti zimeendelea kutekeleza 

majukumu yake kwa kuzingatia Kifungu cha 18(2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 

439 na Kanuni ya 17(2).  

 

b)  Ukusanyaji wa Mapato  

57. Maafisa Masuuli wameendelea kutekeleza maelekezo yaliyotolewa ikiwa 

ni pamoja na kutumia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato (GePG) na kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348. Aidha, 

Serikali kupitia OR - TAMISEMI imeunda timu ya tathmini ya vyanzo vya 

mapato kwa kila Halmashauri ili kuziwezesha kuwa na makadirio yenye uhalisia 

ya ukusanyaji wa mapato ya ndani kufikia malengo yaliyokusudiwa. Tathmini 

hiyo imewezesha kuongezeka kwa makadirio ya makusanyo ya mapato ya 

ndani ya Halmashauri kutoka shilingi bilioni 1,143.88 mwaka 2023/24 hadi 

shilingi bilioni 1,356.34 mwaka 2024/25, sawa na ongezeko la asilimia 15.66. 

Vilevile, imebainika kuwa ipo haja ya Serikali kupitia Wizara ya Fedha kufanya 

tathmini ya vyanzo vya mapato kwa mafungu mengine ili kuwa na makadirio ya 

ukusanyaji wa mapato yenye uhalisia. 

 

c) Kiwango Cha Kubadilishia Fedha  

58. Katika maandalizi ya Mpango na Bajeti Mafungu na Taasisi zilizingatia 

kiwango elekezi cha ubadilishaji fedha za kigeni cha dola moja ya Marekani 

kwa Shilingi za Tanzania 2,555.00 kilichobainishwa katika Mwongozo. Hata 

hivyo, kumekuwepo na ongezeko la thamani ya dola ya Marekani katika 

utekelezaji wa mpango na bajeti. 

 

d)  Maandalizi ya Ikama na Bajeti ya Mishahara 

59. Maafisa Masuuli wameendelea kuandaa ikama za bajeti ya mishahara 

kwa mujibu wa Mwongozo wa Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora. 

 

e)  Maandalizi ya Makadirio ya Bajeti ya Matumizi Mengineyo 

60. Mafungu pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa yametenga fedha 

katika bajeti ya 2024/25 kwa ajili ya; kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya 

Serikali, kugharamia shughuli za usimamizi wa vihatarishi, kugharamia 

mabadiliko ya miundo ya Taasisi, kugharamia shughuli za uendeshaji wa ofisi 

na kulipa stahili za kisheria kwa watumishi na kuwajengea uwezo watumishi.  

 

f) Maandalizi ya Makadirio ya Bajeti ya Miradi ya Maendeleo 

61. Mafungu yaliwasilisha Wizara ya Fedha takwimu za fedha kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo, ambazo zilisaidia katika maandalizi sahihi ya ukomo 

wa bajeti za mafungu. Wizara za Kisekta zilijumuisha bajeti za shughuli 

zinazotekelezwa na Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kinyume na maelekezo ya Mwongozo. Aidha, baadhi ya mafungu yameendelea 

kutenga bajeti kwenye miradi mipya kabla ya kukamilisha miradi inayoendelea. 
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g) Mkakati wa Kuongeza Fedha za Kigeni 

62. Utekelezaji wa Sheria ya Benki Kuu, Sura 197, Sheria ya Kubadilisha 

Fedha za Kigeni, Sura 271 na Kanuni zake na Mkakati wa Taifa wa Kuimarisha 

Upatikanaji wa Fedha za Kigeni umeimarishwa kwa kudhibiti matumizi holela ya 

fedha za kigeni, kupunguza matumizi yasiyo ya lazima na kupiga marufuku 

ununuzi unaofanywa kwa kutumia fedha za kigeni nchini. Hata hivyo, 

imebainika kuwa fedha za kigeni zimeendelea kutumika hususan katika 

ununuzi wa bidhaa na huduma ndani ya nchi.  

 

h) Uzingatiaji Takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 

63. Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia takwimu za Sensa ya Watu na 

Makazi ya Mwaka 2022 katika uandaaji wa mipango na ugawaji wa rasilimali. 

Aidha, wakati wa mapitio ya utekelezaji imebainika kuwa baadhi ya mafungu 

hayakutumia takwimu hizo ipasavyo katika kuandaa mipango. 

 

i) Uzingatiaji Sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana 

64. Sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana, Sura 134 imeendelea 

kuzingatiwa. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto ya baadhi ya mafungu 

kutumia fedha za misaada na mikopo kwa matumizi tofauti na ilivyokuwa 

kwenye mpangokazi ulioidhinishwa kulingana na kanuni namba 5 ya Sheria ya 

Mikopo, Misaada na Dhamana, Sura 134 inayotaka mikataba yote ya mikopo 

na misaada itakayosainiwa kuzingatia miradi ya kimkakati inayozalisha mapato 

(investment projects) na maeneo ya vipaumbele. 

 

j) Uzingatiaji wa Masuala ya Muungano 

65. Maafisa Masuuli wameendelea kushughulikia masuala ya Muungano 

ikiwemo kutenga bajeti ili kuimarisha Muungano baina ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 

sambamba na kuendelea kubadilishana ujuzi katika masuala ya kiuchumi, 

kimaendeleo na kijamii. Aidha, Muungano umeendelea kuimarika ambapo 

Serikali zote mbili zimefanikiwa kusimamia utekelezaji wa masuala ya 

muungano kwa ufanisi na kuleta mafanikio ikiwemo kuimarika kwa utaifa, 

umoja, amani, utulivu na hali ya maisha ya wananchi kutokana na ukuaji wa 

uchumi wa pande zote mbili za Muungano. 

 

k) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

66. Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia maelekezo ya Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Maendeleo (DCF) wa Mwaka 2017/18-2024/25 na mpangokazi 

wake ili kuboresha mahusiano yaliyopo baina ya Serikali na Washirika wa 

Maendeleo. Aidha, Maafisa Masuuli wameendelea kuwasilisha Hazina 

makadirio ya michango ya uanachama wa kikanda na kimataifa kwa ajili ya 

kujumuishwa kwenye bajeti. 
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l) Uchumi wa Buluu 

67. Maafisa Masuuli wameendelea kuibua fursa zitokanazo na rasilimali za 

maji bahari na baridi na kuweka mipango na mikakati itakayowezesha fursa 

hizo kutumika kikamilifu kwa lengo la kuongeza mchango katika mapato ya 

Serikali, ukuaji wa uchumi na maendeleo ya jamii kwa ujumla. Baadhi ya fursa 

zilizobainishwa ni wingi na mtawanyiko wa samaki uliopo katika ukanda wa 

uchumi wa bahari (deep sea fishing), madini yaliyopo kwenye sakafu ya bahari, 

mafuta na gesi na ujenzi na upanuzi wa bandari. Hata hivyo, imebainika kuwa 

bado fursa hizo hazijatumika ipasavyo. 

  

m) Masuala ya Watu Wenye Ulemavu 

68. Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia Sera ya Taifa ya Maendeleo 

na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu ya Mwaka 2004, sheria na miongozo 

kwa kutenga fedha kwa ajili ya kuwezesha makundi ya watu wenye mahitaji 

maalum. 

 

n) Uandaaji wa Bajeti yenye Mlengo wa Kijinsia 

69. Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia maelekezo ya kuandaa bajeti 

yenye mlengo wa kijinsia. Hata hivyo, imebainika baadhi ya mafungu kutotenga 

na baadhi kutenga bajeti zisizotosheleza kwa ajili ya kutekeleza masuala ya 

kijinsia.  

 

o) Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

70. Katika kutekeleza masuala yanayohusu mabadiliko ya tabianchi, Maafisa 

Masuuli wameendelea kutekeleza na kusimamia Mpango Kabambe wa Taifa 

wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (2022- 2032) na Mwongozo wa 

Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022. Hata hivyo, imebainika kuwepo kwa 

uelewa mdogo kuhusu utekelezaji na usimamizi wa miongozo hiyo. 

 

p) Uwekezaji wa Ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi 

71. Maafisa Masuuli wameendelea kutenga fedha kwa ajili ya maandalizi ya 

miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi.  

 

q)  Masuala ya Haki Jinai 

72. Maafisa masuuli wanaohusika katika mnyororo wa haki jinai 

wameendelea kutekeleza mikakati ya kusimamia masuala ya Haki Jinai kwa 

kuendelea kuwajengea uwezo watumishi wanaounda mnyororo wa haki jinai ili 

waweze kutekeleza majukumu yao ipasavyo kwa weledi na ufanisi, kuandaa na 

kutekeleza mpango wa mafunzo kwa watumishi na kuendelea kuelimisha jamii 

kuhusu masuala yanayohusu haki jinai ikiwemo ukatili wa kijinsia. Aidha, 

maandalizi ya usanifu na ujenzi wa Mfumo Jumuishi wa Kielektroniki wa Taasisi 

za Haki Jinai yamefanyika. 
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r) Uzingatiaji wa Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya 

Umma 

73. Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma yameendelea 

kutekeleza maelekezo mbalimbali ya Serikali kwa mujibu wa Sheria, Kanuni, 

Taratibu na Miongozo inayotolewa na Serikali. Taasisi na Mashirika hayo 

yameendelea kutenga na kuwasilisha mapato yasiyo ya kodi yakijumuisha 

gawio na michango ya asilimia 15 Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa 

mujibu wa Sheria; Kufanya tathmini ya Utendaji wa Bodi za Wakurugenzi, na 

taarifa hizo kuwasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina. Taasisi na Mashirika 

yameendelea kuwasilisha Mipango ya Biashara na Sera za Gawio, na Ofisi ya 

Msajili wa Hazina inaendelea kuzipitia na kuziboresha kwa lengo la kuboresha 

viwango vya mgawanyo wa gawio vinavyowekwa kwenye Sera hizo.  

 

74. Pamoja na hayo, Serikali imeendelea kuimarisha usimamizi wa Taasisi 

za Umma, ikiwa ni pamoja na kuboresha Muundo na Mgawanyo wa Majukumu 

wa Ofisi, sambamba na kuifanyia maboresha Sheria ya Ofisi ya Msajili wa 

Hazina ili iweze kusimamia ipasavyo Uwekezaji wa Serikali katika Taasisi na 

Mashirika ya Umma; Kufanya tathmini ya kina kuhusu utendaji wa Mashirika na 

Taasisi za Umma 248. Tathmini hiyo ilipelekea Serikali kufikia maamuzi ya 

kuunganisha Mashirika na Taasisi 14 na kufuta na/au kurekebishwa kimuundo 

Mashirika na Taasisi za Umma tatu (3). 

 

s) Uzingatiaji wa Maelekezo kwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa 

75. Ofisi za Wakuu wa Mikoa zimeendelea kutenga bajeti ya matumizi ya 

kawaida na maendeleo kwa mujibu wa sheria, taratibu na kanuni zilizopo. 

Vilevile, Ofisi hizo zimeendelea kuboresha mazingira ya utendaji kazi katika 

Ofisi za Wakuu wa Wilaya kwa kutenga fedha za ununuzi wa magari pamoja na 

ujenzi na ukarabati wa Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya na Maafisa 

Tarafa. Zoezi la usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo pamoja na 

uibuaji wa vyanzo vipya vya ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa limeendelea kutekelezwa. Aidha, maandalizi na utekelezaji wa zoezi la 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa mwaka 2024 yameendelea kufanyika. 

 

t) Uzingatiaji wa Maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Mgawanyo wa Mapato ya Ndani: Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zimetenga jumla ya shilingi bilioni 541.25 kupitia mapato ya ndani kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo sawa na asilimia 39.91 ya 

bajeti ya mapato ya ndani kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2. 
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Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Uchangiaji wa Miradi ya Maendeleo 

S/N Daraja la 

Halmashauri 

Idadi ya 

Halmashauri 

Asilimia ya 

Kuchangia 

Kiasi 

kilichotengwa 

(shilingi bilioni) 

1 Daraja la Kwanza 9 70 254.25 

2 Daraja la Pili 17 60 94.66 

3 Daraja la Tatu 102 40 163.55 

4 Daraja la Nne 56 20 28.79 

 Jumla 184 - 541.25 

 

a) Shilingi bilioni 41.32 zimetengwa na Halmashauri 41 zikiwemo za 

daraja la kwanza (9), la pili (14) na la tatu (18) kwa ajili ya 

kuchangia ujenzi, ukarabati na matengenezo ya barabara 

zinazosimamiwa na TARURA. 

 

b) Jumla ya shilingi bilioni 100 sawa na asilimia 10 ya mapato 

yasiyolindwa ya shilingi bilioni 1,000 kwa halmashauri 184 

zimetengwa kwa ajili ya utoaji wa mikopo isiyo na riba kwa vikundi 

vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.  

 

c) Maelekezo yaliyotolewa kwa halmashauri kutenga asilimia 20 ya 

mapato yanayotokana na kilimo hayakuzingatiwa kikamilifu 

ambapo halmashauri zilitenga wastani wa asilimia 16.51. Kwa 

upande wa sekta ya mifugo maelekezo ilikuwa kutenga asilimia 

15 ambapo halmashauri zilitenga wastani wa asilimia 11.12. 

Aidha, kwa upande wa sekta ya uvuvi, halmashauri zilivuka lengo 

kwa kutenga asilimia 12.56 ikilinganishwa na lengo la kutenga 

asilimia 5. Hali hii inaonesha kuwa halmashauri hazikutenga bajeti 

za kilimo na mifugo kama ilivyoelekezwa kwa kuzingatia 

mgawanyo wa asilimia.  

 

ii. Uzingatiaji wa Maelekezo kuhusu kutenga fedha kwa ajili ya Sekta 

za Afya, Elimu, Kilimo, Mifugo, Uvuvi, Ardhi, Biashara, Viwanda, 

Uwekezaji, Maliasili na Mazingira:  

a) Shilingi bilioni 419.92 zimetengwa kwa ajili ya kuboresha mazingira 

ya kutolea huduma za afya. Miradi iliyotengewa fedha ni ujenzi na 

ukamilishaji wa hospitali 118, vituo vya afya 146, ujenzi na 

ukamilishaji wa zahanati 290, ujenzi na ukamilishaji wa vichomea 

taka 26 na ununuzi wa vifaa tiba katika hospitali za wilaya, vituo vya 

afya na zahanati.  

b) Jumla ya shilingi bilioni 21.74 zimetengwa kwa watoto 9,484,171 

katika halmashauri zote 184 ikiwa ni zaidi ya shilingi 1,000 kwa kila 
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mtoto chini ya miaka mitano zinazopaswa kutengwa kwa mujibu wa 

Mkataba wa Lishe wa Mwaka 2017.  

c) Takwimu kwa ajili ya kuwezesha utengaji wa bajeti ya Elimumsingi na 

Sekondari (Kidato cha V na VI) ziliandaliwa na kuwezesha utengaji 

wa bajeti ya elimu bila ada na bajeti ya mishahara ambapo jumla ya 

shilingi bilioni 645.49 zilitengwa. Kati ya hizo, shilingi bilioni 243.85 ni 

za kugharamia mitihani na shilingi bilioni 401.64 za elimu bila ada; 

d) Shilingi bilioni 521.19 zimetengwa kwa ajili ya kuboresha mazingira 

ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na sekondari kwa 

ajili ya kukamilisha na kukarabati miundombinu ya shule, kuimarisha 

masuala ya malezi na makuzi, elimu ya afya na usafi wa mazingira 

shuleni na nyumbani, kuwezesha michezo shuleni, kutoa nyenzo za 

kujifunzia na kufundishia hususan vifaa vya wanafunzi wenye 

mahitaji maalum, usalama wa mtoto na unasihi. 

e) Shilingi bilioni 84.47 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi, ukamilishaji na 

ukarabati wa vitega uchumi 64; ujenzi wa vituo vya biashara; 

uanzishwaji na uendelezaji wa viwanda 21; ujenzi na uboreshaji wa 

maeneo ya wafanyabiashara ndogo ndogo (Machinga), minada 55, 

masoko ya biashara 135, stendi 92 za mabasi na malori; ujenzi, 

ukarabati na uendelezaji wa kumbi 15; kupima maeneo mawili ya 

uwekezaji; na ununuzi wa vitalu vya madini. 

f) Shilingi bilioni 3.22 zimetengwa kwa ajili ya usimamizi na uendelezaji 

wa maliasili na mazingira ikiwemo: utunzaji misitu, hifadhi, vyanzo 

vya maji na maeneo oevu; uendelezaji na utangazaji wa vivutio vya 

utalii; upandaji miti; uzoaji na uondoshaji wa taka; na kuhakikisha 

teknolojia za uzalishaji zinazingatia uhifadhi wa mazingira.  

g) Shilingi bilioni 25.79 zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 

mbalimbali katika Sekta ya Ardhi na Mipango Miji. Miradi hiyo 

inajumisha miradi 67 ya utwaaji wa ardhi kwa kuwalipa fidia 

wananchi, miradi 43 ya mipango miji na miradi 24 ya kupima na 

kuuza viwanja kwa wananchi. 

 

u) Ufuatiliaji na Tathmini 

i. Uimarishaji wa Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini  

Serikali imeendelea kuimarisha Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini 

kwa kuvitengea bajeti na kuvipatia watumishi na vitendea kazi ili 

viweze kuleta matokeo yaliyokusudiwa. 

 

ii. Uzingatiwaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Maafisa Masuuli wameendelea kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa 

Ufuatiliaji na Tathmini uliotolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge 

na Uratibu katika utekelezaji wa mipango na bajeti za mafungu yao 

kupitia Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini.  
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iii. Uzingatiwaji wa Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 

Maendeleo (NPMIS) 

Mafungu yameendelea kutumia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia 

Miradi ya Maendeleo (NPMIS) hususan katika uingizaji wa taarifa za 

miradi. 
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Kiambatisho Na. 1E 

MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2025/26 - 2027/28 

 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  

(i) Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa 

Halmashauri/Mwenyekiti wa Bodi/Baraza 

(ii) Maelezo ya Afisa Masuuli.  

Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 

1.1  Uchambuzi wa Wadau 

1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 

1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi 

Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 

2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2023/24 

      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya 

matumizi 2023/24 

   

   2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 

   2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 

   2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 

2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2024/25 

   2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya 

matumizi 2024/25 

               

    2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 

    2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 

    2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio 

yaliyopatikana 

2.3 Changamoto zilizojitokeza 2023/24 na Mikakati ya kukabiliana na changamoto  

Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2025/26 - 2027/28) 

3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu 

Na.1) 

3.2  Malengo Makuu, Shabaha na Shughuli zitakazofanyika (Fomu Na. 3A) 

3.3 Makadirio ya Matumizi ya Mengineyo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata 

(Fomu Na. 3B) 

3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu Na. 3C) 

3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (Fomu Na.4) 

3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata 

(Fomu  Na.6) 

3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na. 6.1) 

3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 

3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu Na. 8A) 

3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (Fomu Na. 8B) 

3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya 

Mishahara (Fomu Na. 8C) 
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3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Watumishi Wenye Kibali Wanaotarajiwa 

Kuajiriwa Katika Mwaka husika (Fomu Na. 8D) 

3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu 

Na. 8E) 

3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (Fomu Na. 8F) 

3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na. 9) 

3.16 Fomu ya Taarifa za Miradi (Fomu Na. 10A) 

3.17 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Fungu 

(Fomu Na. 10C) 
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Kiambatisho Na. 1F 

RANDAMA YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 

2025/26 

 

 

     

 

 

 

  

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

JINA LA FUNGU ........................... 

 

FUNGU NA ......... 

 

 

 

 

RANDAMA YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2025/26 

 

 

 

 

Imetayarishwa na; 

 

Anuani ya Fungu 

 

 

                     

Machi, 2025
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YALIYOMO 

VIFUPISHO  

SURA YA KWANZA  

1. UTANGULIZI 

1.1. Dira 

1.2. Dhima 

1.3. Majukumu ya Fungu 

 

SURA YA PILI  

2. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA FUNGU YA MWAKA 2024/25 

2.1. Taarifa ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati… 

2.2. Tathmini ya Utekelezaji Bajeti hadi Februari 2025 

2.2.1. Taarifa ya Fedha Zilizovuka Mwaka 2023/24 (Jedwali Na. 1) 

2.2.2. Mapato/Maduhuli (Jedwali Na. 2) 

2.2.3. Matumizi ya Kawaida  

2.2.4. Miradi ya Maendeleo  

2.3. Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti 

2.4. Changamoto (kama zipo) ambazo ni muhimu Kamati ya Bunge ikazifahamu 

na Mikakati ya Kuboresha Utekelezaji wa Bajeti 

 

SURA YA TATU 

3. MPANGO NA BAJETI YA MWAKA 2025/26 

3.1. Vipaumbele vya Mpango na Bajeti 

3.2. Makadirio ya Mapato 

3.3. Makadirio ya Matumizi ya kawaida  

3.3.1. Kazi zitakazotekelezwa (kifungu kwa kifungu) (Jedwali Na. 3) 

3.4. Makadirio ya Matumizi ya Miradi ya Maendeleo 

3.4.1. Miradi Itakayotekelezwa (Jedwali Na. 4)  

3.5. Muhtasari wa Maombi ya Fedha kwa Mwaka 2024/25 (Jedwali Na.5) 

Muhtasari uoneshe maombi ya fedha kwa Fungu husika na mchanganuo 

wake  
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Jedwali Na. 1: Taarifa ya Fedha Zilizovuka Mwaka …. 

 

Geresh

o la 

Mradi 

 

Jina la 

Mradi 

s 

 

Shughuli 

zilizoombew

a Kibali 

Fedha zilizovuka 

Mwaka 2023/24 

Fedha 

zilizobaki 

Kufikia Juni, 

2023 

Fedha 

zilizotumika hadi 

Feb 2024 

Kazi zilizotekelezwa 

5401 Ujenzi 

wa 

Hospitali 

ya 

Wilaya 

 68,213,114 45,490,000 Fedha zimetumika 

kukamilisha 

shughuli za 

kuweka tiles, 

kupaka rangi, 

kuweka milango na 

madirisha,  

 

 

Jedwali Na. 2: Tathmini ya Ukusanyaji Mapato ya Ndani / Maduhuli 

Mapato 

Yaliyoidhinishwa 

Makusanyo Halisi Ufanisi (Asilimia) Sababu za Ufanisi 

    

    

    

 

 

Jedwali Na. 3: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi ya Kawaida Mwaka … 

Geresho la Kifungu: Mfano 1001 

Jina la Kifungu: Mfano Utawala na Rasilimali Watu 

NA

. 

KASM

A 

MAELEZO 

YA KASMA 

KIASI KILICHOTENGWA MAELEZO YA MATUMIZI 

2024/25 2025/26  

1.  21111 Mishahara 

ya 

watumishi 

500,000,0

00 

600,000,0

00 

Kitengo kinaomba 

kuidhinishiwa shilingi 

600,000,000 kwa ajili ya 

kulipa mishahara ya 

watumishi 30 walio katika 

masharti ya kudumu na 

malipo ya uzeeni. 

Kasma hii imeongezeka 

kwa shilingi 100,000,000 

kutokana ongezeko la 

watumishi watatu (3) katika 

kitengo. 

 

 



47 
 

Jedwali Na. 4: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi ya Maendeleo Mwaka … 

Geresho la Kifungu: Mfano 1001 

Jina la Kifungu: Mfano Utawala na Rasilimali Watu 

Geresho 

la Mradi 

Jina la Mradi Shughuli 

zilizopangwa 

kutekelezwa 

Gharama za Mradi 

Fedha za ndani Fedha za 

nje  

4321: Programu ya 

Maendeleo ya Elimu ya 

Msingi (Primary 

Education Development 

Programme) 

Kuimarisha Stadi 

za Kusoma, 

Kuandika na 

Kuhesabu (KKK) 

Awamu ya Pili – 

GPE LANES II 

- 2,000,000 

 

 

Jedwali Na. 5: Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti kwa Mwaka….  

Maelezo Bajeti 2025/26 

1 Matumizi ya Kawaida 
Mishahara  

Matumizi Mengineyo  

 Jumla Ndogo   

2 Matumizi ya Maendeleo 
Ndani   

Nje   

 Jumla Ndogo   

 Jumla Kuu     
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Kiambatisho Na. 1G 

MUUNDO WA TAARIFA YA KAMATI YA BAJETI 

Ukurasa wa juu 

Yaliyomo 

Vifupisho vya maneno 

 

Utangulizi  

 Sehemu hii itahusisha maelezo mafupi juu ya wajibu na majukumu ya Kamati katika 

usimamizi wa bajeti; orodha ya wajumbe na kumbukumbu za barua za uteuzi kwa mujibu 

wa sheria ya bajeti na orodha ya agenda zilizojadiliwa 

 

1.0 Uendeshaji wa vikao  

(Sehemu hii itahusisha ratiba na utaratibu wa uendeshaji wa vikao 

 

2.0 Mapitio ya Muhtasari wa kikao cha kamati kilichopita  

(Elezea kwa ufupi maazimio ya kikao kilichopita) 

 

3.0 Ukusanyaji wa mapato na mgawanyo wa rasilimali: 

3.1  Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato 

3.2 Mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya bajeti kama 

ilivyoainishwa kwenye mpango kazi (Bajeti ya matumizi ya kawaida na 

maendeleo) 

3.3 Utaratibu wa ugawaji wa rasilimali kila mwezi kulingana na vipaumbele vya 

bajeti 

3.4 Mgawanyo wa rasilimali fedha katika Idara na Vitengo  

 

4.0 Taarifa ya kazi zilizotekelezwa nje ya mpango na bajeti  

5.0  Mafanikio, Changamoto na Mapendekezo 

6.0  Hitimisho 

 

 

 


