TANGAZO LA SERIKALI NA. ...... la Tarehe...../..../2024
SHERIA ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7 (7) na 76 (7)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) HALMASHAURI YA WILAYA YA SERENGETI ZA MWAKA

2024
SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI
Jina na 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ada
E‘g’ﬁzzo wa na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengetiza
kutumika toleo la mwaka 2024, na zitaanza kutumika baada ya
kutangazwa katika Gazeti la Serikali.
Matumizi 2.Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti.
Tafsiri 3.Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale

itakapoelekezwa vinginevyo:-

“Ada” maana yake ni malipo yanayotozwa na Halmashauri
ili kupata kibali cha kufanya shughuli yoyote ambayo
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi inastahili kulipiwa;

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtumishi yeyote wa
Halmashauri aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Bidhaa” maana yake ni kitu chochote kinachouzwa
sokoni, gulioni, mnadani, dukani au sehemu nyingine
yoyote iliyoruhusiwa;

“Chombo cha usafiri"maana yake ni chombo chochote

kinachotumika kusafirisha abiria na au mizigo
isipokuwa mkokoteni au wanyama;
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“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti;

“Huduma”maana yake ni shughuli zote zinazotolewa na
Halmashauri au na ambazo zinapaswakulipiwa ada
na ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

“Kibali"maana yake niidhini au ruhusa ya maandishi
inayotolewa na Halmashauri;

“Lori la mizigo"maanayake ni gari lolote lenye uzito
kuanzia tani 3.5, ambalo hufanya kazi za kubeba
mizigo, ikiwa ni pamoja na madini ya ujenzi katika
eneo la Halmashauri;

“Machinjio"maana yake ni sehemu iliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuchinja wanyama, kukagua
nyama na kuanika ngozi;

“Madini ya ujenzi"maana yake ni mchanga, kokoto,
changarawe, mawe, kifusi na maliasili nyingine za
namna hiyo ambazo kwa kawaida hutumiwa kwa
ujenzi katika eneo la Halmashauri;

“Mazao” maana yake ni bidhaa zote zitokanazo na
shughuli za kilimo;

“Mifugo” maana yake ni ng'ombe, mbuzi, kondoo, kuku na
aina yoyote nyingine ya wanyama ambao kwa
kawaida hufugwa katika eneo la Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, au Afisa yeyote wa Halmashauri
anayetekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mnada” maana yake ni sehemu iliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuuza au kununua vitu
mbalimbali na itajumuisha wanyama hai;

“Mnunuzi” maana yake ni mtu binafsi, taasisi au kikundi
cha watu kinachojishughulisha na ununuzi wa mazao
au mifugo;

“Muuzaji” maana yake ni mtu binafsi, taasisi au kikundi
cha watu kinachojishughulisha na uuzaji wa mazao
au mifugo;

“Soko”"maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na
Halmashaurikwaajili ya kuuza na kununua bidhaa;



“Ushuru” maana yake ni fedha ambazo Halmashauri
itatoza kwa mazao na mifugo iliyouzwa katika
masoko, magulio, minada na machinjio;

“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu
utakaowekwa na Halmashauri wa kuvitambua na
kuviorodhesha katika daftari maalumndani ya
Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu, taasisikampuni au asasi
yoyote iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri
kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri.

SEHEMU YA PILI
NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU

Malipo ya Ada 4.-(1) Halmashauri itatoza Ada au Ushuru mbalimbali

na Ushuru kwa ajili ya vibali, leseni na huduma zitolewazo na
Halmashauri kama inavyooneshwa katika Jedwali la
kwanza la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ada na ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo
hizi utalipwa kabla au baada ya huduma kutolewa.

(3) Huduma zitakazotozwa Ada na Ushuru katika
Sheria Ndogo hizi ni:-

(a) Ushuru wa mazao;

(b) Ada na tozo za leseni au vibali;

(c) Ushuru wa madini ya Ujenzi;

(d) Ushuru wa machinjio;

(e) Ushuru wa mifugo iliyonunuliwa mnadani.

Wajibu wa 5.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa
kulipa Adana \lipa Ada naUshuru kuhakikisha kwamba analipa kwa
Ushuru . - - . .
viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la
Sheria Ndogo hizi.

(2) Muda wa kukusanya Ada na Ushuru utakuwa ni
kuanzia saa kumi na mbili (12:00) kamili asubuhi mpaka
saa kumi na mbili (12:00) kamili jioni.

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 5(2) cha
Afisa wa Halmashauri au wakala anaweza kukusanya
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Kulipia ushuru
wa madini ya
ujenzi kabla ya
kuyasafirisha

Muda
wakukusanya
ushuru

Ada naUshurubaada ya muda uliotajwa hapo juu endapo
atakuwa na kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri.

(4) Ushuru utalipwa kila siku au kwa mwezi aukwa
namna yoyote ile ambayo itakubalika kulingana na
makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na
mlipa Ada na Ushuru.

(5) Malipo ya Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa
SheriaNdogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au wakala
wake nakutolewa stakabadhi ya Halmashauri kama
kielelezo cha malipoyaliyofanyika.

(6) Pasipo kuathiri masharti ya kifungu cha 5(1-5)
Mtu yeyote hatapewa kibali cha kumiliki na kuendesha
machimbo ya madini ya ujenzi endapo atakuwa
anadaiwa fedha na Halmashauri chini ya Sheria yoyote
Ndogo ya Halmashauri.

6(1) Kila mmiliki au dereva wa chombo cha kusafirisha
madini ya ujenzi atahakikisha kuwa analipia ushuru wa
madini ujenzi kabla ya kuyasafirisha kutoka mahali
yanapochimbwa au kuzalishwa Kwenda kwa mtumiaji

(2) Katika kukusanya ushuru wa madini ujenzi,
Halmashauri itaweka utaratibu wa kulipia ushuru wa
madini ya ujenzi.

(3) Halmashauri itatumia vibandiko maalum (sticker)
katika kukusanya ushuru wa madini ujenzi kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali.

7. (1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia
saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni

(2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Halmashauri au wakala kwa kibali maalumu kutoka kwa
Mkurugenzi, anaweza kukusanya ushuru baada ya muda
uliowekwa.

(3) Malipo ya ada yatafanyika kabla ya kuanza shughuli
inayolipiwa ada chini ya Sheria Ndogo hii.

(4) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo
hii utalipwa kwa wakati na kuzingatia kwamba:-

a) Endapo unalipwa kwa tukio, ushuru huo



Usimamizi wa
Sheria Ndogo

utalipwa kabla ya tukio husika kuanza

b) Endapo unalipwa kwa siku, ushuru huo
utalipwa mwanzoni kabla ya shughuli ya siku
hiyo kuanza

c¢) Endapo unalipwa kila mwezi, ushuru huo
utalipwa ndani ndani ya saba (7) za mwanzo
wa mwezi husika.

d) Endapo unalipwa kwa robo mwaka (yaani kila
baada ya miezi mitatu) utalipwa ndani ya siku
kumi nan ne (14) za mwanzo war obo husika.

e) Endapo unalipwa kwa mwaka, ushuru huo
utalipwa ndani ya siku ishirini na moja za
mwanzo wa mwaka husika.

f) Endapo unategemea huduma au hesabu za
mapato kufanyika, ushuru huo utalipwa ndani
ya siku kumi na nne baada ya huduma au
hesabu za mapato kufanyika.

7. (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au
kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote ambayo
itafanyika bila ya kuwa na leseni au kibali kinachotolewa
na Halmashauri.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha
(1), Halmashauri au wakala wake anaweza kukamata na
kuzuia mali au bidhaa za mtu yeyote ambaye
ameshindwa kulipa ushuru na atapaswa kujaza fomu
maalumu kama ilivyobainishwa katika Jedwali la pili la
Sheria Ndogo hii.

(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa
iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2)
atashindwa kulipa ushuru anaodaiwa ndani ya siku saba
kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka na ndani ya
siku mbili kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka,
Halmashauri, baada ya kupata amri ya Mahakama
itakuwa na mamlaka ya kuuza mali au bidhaa na fedha
zitakazopatikana zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au
bidhaa hizo baada ya kutoa ushuru unaodaiwa, gharama



Uteuzi wa
wakala

Wajibu wa
wakala

Ukusanyaji wa
madeni

za ukamataji na kuhifadhi mali au bidhaa, gharama za
Mahakama na gharama za mnada.

(4) Wakala hataruhusiwa kukamata mali au
bidhaa bila idhiniya maandishi ya Mkurugenzi.

(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu
wa mali au bidhaa zilizokamatwa chini ya kifungu hiki
isipokuwa tu kama uharibifu huo utakua umesababishwa
na Halmashauri au wakala.

8. Halmashauri inaweza kuteua Kampuni, Asasi au
taasisi yoyote kukusanya Ushuru kwa niaba vya
Halmashauri katika vyanzo vilivyokubaliwa kukusanywa
na wakala.

9.-(1) Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi
atakuwa na wajibu wa.

(@) kukusanya na kupokea Ushuru katika
eneo na chanzo alichopangiwa kwa viwango
vilivyoainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi;
(b) kuwasilisha  makusanyo yote kwa
kuzingatia masharti ya mkataba baina yake na
Halmashauri;

(c) kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi
mmoja au itakavyokubalika katika mkataba kabla
ya kuanza makusanyo ambapo dhamana hiyo
itarejeshwa mwisho wa mkataba.

10.-(1) Endapo mtu yeyote aliyetakiwa kulipa Ushuru
kwa huduma zitolewazo katika eneo la mamlaka ya
Halmashauri na akashindwa kulipa katika muda
uliopangwa, Halmashauri inaweza kukusanya ushuru huo
kwa njia ya Mahakama.

(2) Pasipo kuathiri kifungu cha 9(1) Halmashauri
inaweza kukamata mali za mtu yeyote au taasisi,
kampuni ambayo imeshindwa kulipa Ushuru wa
Halmashauri.

(3) Baada ya kipindi cha muda wa siku thelathini (30)
kupita tangu kukamatwa kwa mali za mdaiwa,
Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziuza kwa njia ya
mnada baada ya kupata idhini ya Mahakama.

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika
kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza
kabla hazijaharibika baada ya kupata idhini ya
Mahakama.



Usafirishaji wa
mazao

Kukamata
chombo
kinachosafiris
ha mazao bila
kulipia ushuru

(5) Kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika
kifungu kidogo cha (3) na cha (4) hapo juu, Halmashauri
kabla ya kuuza mali yoyote iliyokamatwa, itatoa taarifa ya
maandishi kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza
mali hizo.

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote na
kwa namna yoyote ile itakayotokea ama wakati wa
kukusanya madeni au kwa mali itakayo kamatwa na
kushikiliwa na Halmashauri isipokuwa kama hasara hiyo
itakuwa imesababishwa na mtumishi wa Halmashauri.

11 (1) Mazao yaliyo lipiwa ushuru yanaweza
kusafirishwa kutoka sehemu moja kwenda
nyingine nadni ya Halmashauri au nje ya
Halmashauri.

(2) Mtu yeyote hataruhusiwa kusafirisha mazao
kutoka sehemu moja kwenda nyingine kabla ya kulipia
ushuru unaotakiwa kwa mujibu wa sheria ndogo hizi.

(3) Mazao yanaweza kusafirishwa kutoka sehemu moja
kwenda nyingine kabla ya jua kuchomoza na baada ya
jua kuzama ikiwa tu yamelipiwa ushuru.

12(1) Chombo kinachosafirisha mazao kutoka
sehemu moja hadi nyingine bila kulipia ushuru wa mazao
husika kinaweza kukamatwa na Afisa mwidhiniwa

(2) Chombo kilichokamatwa kwa kusafirisha mazao
bila kulipia ushuru kinaweza kupelekwa kwenye eneo la
kupaki magari la Halmashauri (yard) na kukaa hapo hadi
mmiliki wa mazao atakapolipia ushuru na faini kama
ilivyoainishwa katika sheria hizi ndogo.

(3) Mmiliki wa mazao au chombo kilichokamatwa
kikisafirisha mazao bila kulipia ushuru atapaswa kulipia
ushuru na faini ndani ya siku tatu tangu siku ya
kukamatwa chombo hicho na baada ya siku tatu (3)
atatozwa gharama za kutunza au kuegesha kiasi cha
shilingi elfu hamsini (50,000/=) kwa siku.

(4) Gharama za kutunza au kuegesha zilizoainishwa
katika kifungu kidogo cha tatu (3) haitazidi siku kumi
(10).



Ukaguzi

Wajibu wa
kuzingatia
masharti ya
Sheria
Ndogo
nyingine

Makosa

11.-(1) Afisa mwidhiniwa au Afisa yeyote wa
Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi atakuwa na uwezo wa:-

(a) kuingia katika jengo lolote kwa lengo |Ia
kukusanya U.shuru;

(b) kumkamata bila hati na kumshtaki mtu yeyote
atakayefanya biashara kwa kuuza au kununua,
kutoa huduma, kusafirisha bidhaa au kufanya
shughuli yoyote iliyotakiwa kulipiwa Ushuru kwa
masharti ya Sheria Ndogo hizi; au

(c) kukagua eneo au chombo chochote
atakachokitilia mashaka kuwa kinahifadhi au
kusafirisha bidhaa au kinatumika kukwepa kulipa
Ushuru.

12.Bila kuathiri wajibu wa kulipa Ada na Ushury,
mlipaji atawajibika kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo
nyingine zinazosimamia chanzo cha mapato ikiwa ni
pamoja na wajibu wa kutumia stendi kwa kupakia na
kushusha abiria na mizigo, kutumia machinjio, kutunza
mazingira na usafi, kutotupa taka hovyo au kutokiuka
masharti mengine yaliyowekwa na Sheria Ndogo za
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti.

SEHEMU YA TATU
MAKOSA NA ADHABU

13.-(1) Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi
iwapo mtu yeyote:-

(a) atachimba madini ya ujenzi katika maeneo
ambayo hayaruhusiwi;
(b) atashindwa, atakaidi au atakataa kulipa Ada na
Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na
Halmashauri kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushury;
(c) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au
kukwepa kulipa Ada na Ushury;
(d) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha
utengenezaji au atatunza nyaraka za uongo kwa nia
yakujipatia manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada
na Ushuru mbalimbali ndani ya Halmashauri;
(e) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au
atashindwa au kutoa taarifa zitakazo hitajika na
Halmashauri;
(f) atashindwa kuweka kumbukumbu, vitabu, hesabu
au maelezo yoyote ambayo Halmashauri itayahitaiji;
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Adhabu

Kufifilisha
kosa

Kufuta Sheria
ndogo za Ada
na Ushuru

(9) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au wakala
kutekeleza majukumu yake;

(h) atatupa taka ngumu eneo ambalo
halikutengwa kama jalala au atatiririsha maji taka
kwenye mitaro ya maji ya mvua;

() hataogesha mifugo, hatachanja mifugo;

() atauza nyama nje ya bucha na kuuza
nyama ambayo haijakaguliwa;

(k) atasafirisha mazao ambayo hayajalipiwa
ushuru.

() atasafirisha mazao ambayo hayajalipiwa
ushuru.

(2) Mtu yeyote au taasisi au kikundi kilichoteuliwa
kama wakala atahesabika ametenda kosa iwapo:-

(a) atakusanya Ada na Ushuru bila kutoa
stakabadhi;

(b) atajaribu au atakusanya Ada na Ushuru
kwa kiwango tofauti na kilichotajwa na Sheria
Ndogo hizi;

(c) atakusanya Ada na Ushuru kwa mbinu
tofauti na alizoelekezwa na Halmashauri.

14.Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti
ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na
akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi
laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja
(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na
mbili (12) na kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au
vyote viwili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

15.Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini
isiyopungua laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki
tano (500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa
maandishi na kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja
na kulipa Ada au Ushuru anaodaiwa kwa kujaza fomu
maalum ambayo iko kwenye Jedwali la Pili la Sheria
Ndogo hizi.

16. Sheria hizi Ndogo za Ada na Ushuru wa Huduma
za 2024 zinafuta Sheria ndogo za Ada na Ushuru za
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti zilizotangazwa
kupitia Gazeti la Serikali Namba ....... la 2018



JEDWALI LA KWANZA
(Limetungwa chini ya kifungu cha 4(7)

I USHURU UTOKANAO NA MAZAO

NA. AINA YA MAZAO KIWANGO CHA USHURU
1. Mahindi 3% ya bei ya kununulia
2. Mtama 3% ya bei ya kununulia
3. Ulezi 3% ya bei ya kununulia
4. Mpunga 3% ya bei ya kununulia
5. Maharagwe 3% ya bei ya kununulia
6. Alizeti 3% ya bei ya kununulia
7. Karanga 3% ya bei ya kununulia
8. Udaga 3% ya bei ya kununulia
9. Dengu 3% ya bei ya kununulia
10. Nyanya 3% ya bei ya kununulia
11. Vitunguu 3% ya bei ya kununulia
12. Kabichi 3% ya bei ya kununulia
13. Matikiti maji 3% ya bei ya kununulia
14. Viazi Vitamu 3% ya bei ya kununulia
15. Viazi mvirigo(Ulaya) 3% ya bei ya kununulia
16. Kunde 3% ya bei ya kununulia
17. Mihogo 3% ya bei ya kununulia
19. Choroko 3% ya bei ya kununulia
20. Ngano 3% ya bei ya kununulia
21. Maparachichi 3% ya bei ya kununulia
22. Ndizi 3% ya bei ya kununulia
23. Magimbi 3% ya bei ya kununulia
24, Karoti 3% ya bei ya kununulia
25. Biriganya 3% ya bei ya kununulia
26. Nyanya chungu 3% ya bei ya kununulia
27. Pilipili hoho au nyinginezo 3% ya bei ya kununulia
28. Asali 3% ya bei ya kununulia
29. Mbaazi 3% ya bei ya kununulia
30. Kunde 3% ya bei ya kununulia
31. Pamba 3% ya bei ya kununulia
32. Tumbaku 3% ya bei ya kununulia
33. Alizeti 3% ya bei ya kununulia
34 Mazao mengine ya chakula yatakayolimwa | 3% ya bei ya kununulia

kwenye eneo la Halmashauri

I. ADA NA TOZO ZA LESENI NAVIBALI
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NA.

AINA YA VIBALI AU LESENI

ADA

(i)
(ii)
(iii)
(iv)
v)
(vi)
(vii)

(viil)
(ix).

Kibali cha kupiga disko

Muziki hai, kuonyesha maigizo,
sarakasi, mieleka, ngumi,
vichekesho, taarabu na jazi.

Kibali cha kuweka mnara wa simu
kwa kila mnara

Kibali cha ujenzi makazi

Kibali cha ujenzi wa nyumba ya
biashara

Kibali cha kukata barabara lami
Changalawe

Vumbi

Kukatisha kupitisha miundombinu
ya maji na umeme

i) 30,000/= kwa
siku

ii) 50,000/= kwa
siku ya tukio

iii) 1,000,000/=
kwa mnara

iv) 100/= kwa mita
za mraba

V) 250/= kwa mita
za mraba

vi) 350,000/=

vii) 100,000/=
vii)  50,000/=

iX) 30,000/=
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1A

Ada ya kibali cha kusafirisha taka ngumu

200,000/= kwa mwaka

3. Ada ya maombi ya leseni ya vileo Tshs 3000/=
4, Ada ya pombe za kigeni rejareja; i) Tshs 40,000/= kwa miezi
i) Anayotoa huduma hapohapo sita
katika eneo la biashara. i) Tshs 30,000/= kwa miezi
ii) Anayetoa huduma kwa mtu sita
kwaajili ya kwenda kutumia sehemu
nyingine.
5. Ada ya leseni ya pombe za kigeni Tshs 150,000/= kwa miezi sita
6. Ada ya leseni pombe za asili;
i) Maeneo ya mjini i) Tshs 20,000/= kwa miezi
sita
i) Maeneo ya vijijini i) Tshs 15,000/= kwa miezi
sita
7. Ada ya leseni vileo kwa hoteli za kitalii Tshs 300,000/= kwa miezi sita
8. Ada ya leseni za vileo katika kambi za
kitalii; i) Tshs 300,000/= kwa
i) Kambi za kudumu miezi sita
i) Tshs 150,000/= kwa
ii) Kambi za muda miezi sita
9. Ada ya kutoa matangazo ya sauti 10,000/= (kwa
tangazo) kwa siku
L. USHURU WA MADINI YA UJENZI
Chini ya kifungu cha 6(3)
NA. AINA YA BIDHAA ZINAZOSAFIRISHWA USHURU
1. Ushuru wa mchanga, mawe, kokoto na 90,000/= kwa mwezi
moramu kwa lori lenye ujazo wa M® 1-5
2. Ushuru mchanga, mawe, kokoto na moramu ya | 150,000/= kwa mwezi
kujengea kwa lori lenye ujazo wa M*>5.1-12
3. Ushuru wa mawe, mchanga, kokoto na 180,000/= kwa mwezi
moramu kwa lori lenye ujazo wa M®12 na Zaidi
IV. USHURU WA MACHINJIO
NA. AINA YA USHURU/ADA USHURU
1. Ushuru wa kulaza mifugo Ng’'ombe 1500/= kwa siku
machinjioni Ng'ombe 1,500/= kwa kila (1)
atakayechinjwa
2. | Ukaguzi wa nyama Mbuzi 800/= kwa kila (1)
atakayechinjwa
Kondoo 800/= kwa kila (1)
atakayechinjwa
Nguruwe 1000/= kwa kila (1)
atakayechinjwa
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V. USHURU WA MIFUGO ILIYONUNULIWA MNADANI

NA. AINA YA MFUGO USHURU
1. Ng'ombe 7,5000/= kwa kila ng'ombe
2. Mbuzi/Kondoo 3,000/= kwa kila mbuzi/kondoo
3. Nguruwe 3,000/= kwa kila nguruwe
4. Tenga la kuku wasiozidi 10 2,000/= kwa kila tenga
VI. USHURU WA WAFANYABIASHARA WADOGOWADOGO
NA. KUNDI KIASI
1. Meza ndani ya soko 20,000/= (kwa mwezi)
2. Machinga 20,0000/= (kwa mwezi)
3. Meza za matunda nje ya soko 20,000/= (kwa mwezi)
4. Bidhaa zingine zinazopangwa chini nje ya soko 500/= (kwa siku)
5. Kibanda pacha 30,000/= (kwa mwezi)
VII. ADA YA VIBALI KWA SHUGHULI ZA MICHEZO NA BURUDANI
S/N AINA YA SHUGHULI/BIASHARA ADA
o
1 Kuendesha ligi 30,000/=
2 | Kufanya shughuli za upambaji kumbi za sherehe, 10,000/= kwa tukio
mikutano na matamasha
3 Kuendesha kumbi za video, au banda umiza 50,000/= kwa mwaka
4 | Biashara ya muziki wa kompyuta 20,000/= kwa mwaka
5 | Kibali cha kuendesha michezo ya Bahati nasibu 20,000/= kwa mwaka
6 | Play station 50,000/= kwa mwaka
7 | Pool table 80,000/= kwa mwaka
8 Kibali cha muziki baani 50,000/= kwa mwaka
9 | Kibali cha matangazo ya sauti 20,000/= kwa siku
10 | Matangazo ya biashara 40,000/= kwa siku
11 | Kuendesha michezo ya Marathon 50,000/= kwa tukio
12 | Kuendesha kituo cha mazoezi ya viungo (Gym) 50,000/= kwa mwaka
13 | Kuendesha shughuli ya MC, DJ au video shooting 10,000/= kwa tukio.
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JEDWALI LA PILI
HATI YA KUFIFILISHA KOSA

(Limetungwa chini ya kifungu cha 13)

MMttt ettt et esessensese s snsenesssssenseneenne NAKITT TNDEIE YAt ambaye ni
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, kwamba mnamo tarehe..........nennniya
MWEZi........ccoo..oo...MWaka...................NIitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ..........cha Sheria Ndogo za
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti(Ada na Ushuru ) za mwaka 2024.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, kwa hiari yangu niko tayari kulipa kiasi
cha Ada/ Ushuru unaodaiwa pamoja na faini.
Nathibitisha kuwa maelezo niliyotoa hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na ufahamu wangu.

Leo tarehe......ocvevreneceres YA MWEZerevre e vevere e . MWAKA v
Jina.....oo..
SINI ettt ettt s st s e s ettt e s st e e st
Mbele ya

Jina.......
SNttt ettt s s er e et et e s st e e sttt e e
CREO ettt ittt et st st s et et e

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia
azimio la Baraza la Madiwani lililoketi mnamo tarehe ... mwezi......., 2024, nembo hiyo imebandikwa mbele

ya:

Mkurugenzi Mtenaaji
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

" AYOUB M. MAKURUMA,
Mwenyekit;
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

NAKUBALI,
Dodoma, MOHAMED MCHENGERWA,

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.
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