

# SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA

(SURA YA 290)

## SHERIA NDOGO

*(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6 (1) na 16 (1))*

### SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA SERENGETI ZA MWAKA, 2024

Jina na mwanzo wa kutumika	1.	Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ushuru wa Nyumba za Kulala Wageni) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti za Mwaka, 2024 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
Matumizi	2.	Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti.
Tafsiri		<p>Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:-</p> <p><b>“Afisa Mwidhiniwa”</b> maana yake ni Afisa yeyote aliyeteuliwa na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;”</p> <p><b>“Daftari la Wageni”</b> maana yake ni kitabu Maalumu kilichoandaliwa na Halmashauri na kukabidhiwa kwa mmiliki kwa lengo la kusajili na kutunza kumbukumbu za Wageni wanaolala kwenye nyumba ya kulala Wageni/Hoteli.</p> <p><b>“Gharama ya malazi”</b> maana yake ni kiasi cha fedha kinachotozwa na mmiliki wa nyumba ya kulala wageni kwa mtu ambaye anapata huduma ya malazi.</p> <p><b>“Nyumba ya kulala wageni”</b> maana yake ni jengo lililojengwa kwa ajili ya matumizi ya kibiashara ya kulaza wageni au wasafiri kwa malipo na haitajumuisha jengo lenye vyumba chini ya 6, pia haitajumuisha Mabweni, Hoteli za Kitalii na Nyumba za mapumziko za Serikali”</p> <p><b>“Mkurugenzi”</b> maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti au Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza kazi za Mkurugenzi chini ya Sheria Ndogo hizi;</p> <p><b>“Mgeni”</b> maana yake ni mtu yeyote ambaye hulipa pango la kukaa kwenye chumba cha kulala wageni aidha kwa siku nzima au sehemu ya siku nzima;</p>

**“Mmiliki”** maana yake ni mtu yeyote aliyepewa jukumu la kusimamia Nyumba ya kulala Wageni au Hoteli au mwajiriwa au mtu yeyote anayehusika kukusanya gharama za pango toka kwa Mgeni kutokana na mgeni kulala kwenye nyumba ya kulala wageni;

**“Halmashauri”** maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

Kiwango cha  
ushuru

4. Kila mtunza Hoteli au Mmiliki wa nyumba ya kulala Wageni/Hoteli atalazimika kulipa Ushuru wa nyumba za kulala wageni kwa Halmashauri, ushuru ambao utakuwa sawa na asilimia kumi (10%) ya mauzo ya chumba/vyumba vya kulala wageni.

Uwezo wa Afisa  
Mwidhiniwa  
kukagua

5. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa:-
- (1) kukagua nyumba ya kulala wageni/hoteli kwa lengo la kutaka kujua kama wageni wote wameingizwa kwenye daftari la wageni.
  - (2) kukagua kama mmiliki au mtunza hoteli ana kitabu cha wageni.
  - (3) kukagua nyumba ya kulala wageni na kuhakikisha inafanyakazi lengwa.
  - (4) kukagua kama mapato ambayo hulipwa Halmashauri yanaendana na hali halisi ya mapokezi ya wageni:
  - (5) kukagua kama nyumba ya kulala wageni ipo katika hali ya usafi.
  - (6) kukagua kama kwenye nyumba ya wageni kuna mahitaji yote yanayotakiwa kuwepo kwenye nyumba ya kulala wageni:
  - (7) kukagua kama taratibu za kulaza wageni kwenye nyumba ya kulala wageni zinafuatwa.

Masharti ya  
mmiliki/mtunza  
Hoteli

6. Kila mmiliki au mtunza hoteli/nyumba ya kulala wageni atahakikisha yafuatayo yanatekelezwa/yanafanyika:-
- (a) kila mgeni ana sajiliwa kwenye daftari la kulala wageni kwa kuingiza taarifa zote muhimu kabla ya kuingia kwenye chumba alichokodisha bila kujali muda atakaokitumia/aliokitumia chumba;

- (b) kila kitanda hakitaruhusiwa kutumika na wageni wawili au zaidi wa jinsia moja;
- (c) kulipa Ushuru wa nyumba ya kulala wageni/hoteli kwa Halmashauri ndani ya siku saba (7) baada ya mwezi husika wa mauzo;
- (d) kulipa ada ya leseni ya biashara ya nyumba ya kulala wageni ndani ya muda uliowekwa kwa mujibu wa Sheria;
- (e) kuhakikisha kuwa nyumba ya kulala wageni inakuwa safi muda wote na masharti mengine ya usafi yanafuatwa.
- (f) kuweka wazi vitabu vya kumbukumbu vya wageni na nyaraka zingine wakati wa ukaguzi;
- (g) kuhakikisha kuwa biashara ya nyumba za kulala wageni/hoteli inakuwa na leseni itakayowekwa wazi katika eneo la biashara na kuzingatia masharti yote kama yalivyo fafanuliwa kwenye Sheria ya leseni na miongozo ya biashara.
- (h) Kutoa stakabadhi/risiti ya malipo kwa kila mgeni baada ya kupokea.

Wajibu wa mmiliki

**7.** Itakuwa ni jukumu la kila mmiliki au mtunza hoteli/nyumba ya kulala wageni kuhakikisha kuwa:-

- (a) kunakuwa na ulinzi wa kutosha wa mgeni/wageni na mali zao na kuhakikisha kuwa milango na madirisha ni imara;
- (b) kwenye kila chumba cha kulala mgeni yanatolewa mahitaji yote ya msingi ambayo ni Sabuni ya kuogea, mswaki, dawa ya meno, kondomu, maji ya moto, taulo, mashuka na mahitaji mengine muhimu kwa mgeni/wageni;
- (c) kutoa stakabadhi kwa mgeni/wageni baada ya kupokea malipo;
- (d) ana kitabu cha orodha ya wageni na kukitumia kuorodhesha wageni wote wanaoingia na kulala kila siku;
- (e) kuweka wazi vitabu vya kumbukumbu za wageni na nyaraka zingine wakati wa ukaguzi
- (f) kumuandikisha kila siku kila mgeni aliyelala katika nyumba yake.

Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala

**8.** Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala wageni, kitatolewa baada ya Halmashauri kujiridhisha kuwa katika jengo hilo kuna:-

- (1) mwanga na hewa ya kutosha;

wageni

- (2) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha;
- (3) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka ngumu wa kuaminika;
- (4) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;
- (5) vyoo na mabafu kwa jinsia zote;
- (6) vifaa vya zima moto;
- (7) tanki la kuhifadhia maji safi;
- (8) vyoo na bafu vilivyosakafiwa vema kwa vigae au marumaru na kuta zake ziwe zimewekwa vigae kiasi cha futi sita kutoka usawa wa sakafu;
- (9) kuwa na jozi zaidi ya mbili za mashuka, foronya za mito na magodoro kwa kila kitanda na ziwe na rangi isiyoficha uchafu;
- (10) kuwepo na sehemu maalumu ya kufulia na kuanikia nguo;
- (11) stoo na chumba cha kubadilishia nguo kwa ajili ya wafanyakazi;

Kosa

9. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo atafanya mambo yafuatayo:

-

- (a) atakuwa na kitabu ambacho hakijatolewa na Halmashauri au vitabu vya wageni zaidi ya kimoja;
- (b) atamzuia Afisa Mwidhiniwa kufanya ukaguzi katika nyumba ya kulala wageni au hoteli;
- (c) atashindwa kulipa ushuru ulioainishwa chini ya Sheria Ndogo hizi;
- (d) atashindwa kuandaa na kutunza kumbukumbu sahihi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;
- (e) atatoa taarifa za uongo kwa lengo la kuficha au kukwepa kulipa ushuru;
- (f) hatoandikisha, kiasi cha fedha alicholipa mgeni, jina au majina ya wageni walioko vyumbani au waliolala kwenye hoteli/nyumba husika ya kulala wageni.
- (g) Ataanzisha nyumba ya kulala wageni bila kibali au kabla ya ukaguzi kufanywa na mamlaka husika.

- Adhabu                      **10.**      Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyume na kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili **(200,000.00)** na isiyozidi Shilingi Milioni Moja **(1,000,000.00)** au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au vyote faini na kifungo kwa pamoja.
- Uwezo wa                      **11.**      Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa iwapo mkosaji kufifilisha kosa                      atakiri kosa kwa hiyari yake mwenyewe kwa maandishi kwa kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye **Jedwali** la Sheria Ndogo hizi na kulipa Ushuru anaodaiwa pamoja na faini ya shilingi Laki Mbili **(200,000.00)**.

## JEDWALI

*(Limetungwa chini ya kifungu cha 11)*

### KUFIFILISHA KOSA

Mimi..... nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE mbele ya .....ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ma Wilaya ya Serengeti kwamba mnamo tarehe.....ya mwezi.....mwaka .....nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha .....cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa nyumba za kulala wageni) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti za mwaka 2024.

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, niko tayari kulipa kiasi cha Ada au Ushuru ninayodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU

Leo tarehe...ya mwezi.....Mwaka.....

Jina.....

Saini.....

**Mbele ya:**

Jina.....

Cheo.....

Saini.....

Tarehe: .....