SUBSIDIARY LEG/ISLATION

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(SURA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(7)(z) na 76(7)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA
SERENGETI, 2018

Jina na 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Ushuru

mwanzo wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti za

wa . .

kutumika mwaka 2018, na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale

itakapoelekezwa vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma
au mtu mwingine aliyeteuliwa na Halmashauri
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti;

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi
ikiwa ni pamoja na kodi na ada katika mwaka wa
mapato;



Utozaji wa
kodi

“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka , hesabu au
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha
ya bidhaa, huduma zilizozalishwa, zilizosambazwa,
zilizotolewa na au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni
pamoja na jumuisho la awali au la mwisho;

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao taasisi ya
biashara au mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha
hesabu za biashara zake;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri au Afisa yeyote atakayeteuliwa
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mkusanya kodi” maana yake ni mtumishi au wakala
aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya kodi kwa
niaba yake;

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi
na mbili ya mwaka wa fedha;

“Taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa
kwa mujibu wa sheria ya Makampuni au Sheria ya
Majina ya kibiashara inayojihusisha na shughuli za
kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo,
shughuli  zinazohusiana na utalii wa kibiashara
kwenye maeneo ya uwekezajj, usambazaji wa bidhaa
au utoaji wa huduma na, au biashara ikiwemo uagizaji
wa bidhaa kutoka nje ya nchi;

4. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa
huduma kwa kampuni, taasisi ya biashara, tawi la kampuni
au mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara
iliyotolewa na Mamlaka yoyote ya Serikali kwa kiwango cha
asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji wa
bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika ndani ya eneo la
Halmashauri baada ya kutoa kodi ya ongezeko Ila
thamani(VAT) na ushuru wa forodha.

(2) (1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru kwa

kila gari la kubeba watalii litakaloingia au kutoka kwenye

vivutio vya utalii au kupita kwenye eneo la utawala la

Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti likiwa limebeba
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watalii wan je kwa kiwango kilichoainishwa katika
jedwali la kwanza

(3) Halmashauri itatoza ushuru kwa kila mtalii
anayetembelea vivutio vya utalii vilivyoko kwenye eneo la
Kiutawala la Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti au
anapopita kwenye eneo la kiutawala la Halmashauri ya
Wilaya ya Serengeti kwa kiwango kilichoainishwa katika
jedwali.

(4) Halmashauri itaweka utaratibu ambao kila gari
linalopaswa kulipia ushuru wa huduma kwa mujibu wa
kifungu (1) hapo juu litalipia kabla au baada ya kuingia
kwenye kivutio cha utalii.

5.-(1) Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza
kumtaka mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha
hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara
zikionesha kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au
huduma zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa
au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi
maalum kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa
hiyo.

(2) Kila mfanyabiashara atawasilisha kwa Halmashauri
taarifa sahihi za hesabu za mauzo ya kila mwezi husika na
atalipa Ushuru wa Huduma kwa mujibu wa viwango
vitakavyotokana na hesabu hizo na kwa wafanyabiashara
wasio na vitabu vya hesabu watakokotolewa na
Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

(3) Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi
kumtaka mtu yeyote mwenye taarifa au maelezo kuhusu
taasisi yoyote ya kibiashara inayopaswa kulipa kodi kwa
mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa
taarifa ambazo zitatumika kama taarifa sahihi.

6.-(1) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi
Afisa mwidhiniwa au Wakala kuingia kwenye jengo au eneo
la taasisi ya kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi yeyote
kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu
za biashara, vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo kama
atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa ajili ya kupata
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na kujua kiwango sahihi cha kodi anachotakiwa kulipa mlipa
kodi au mkusanyaji kodi hiyo.

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa kifungu cha
6(1) cha Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi anaweza kumtaka
mtu yeyote kufika mbele yake au kwa Afisa Mwidhiniwa
katika muda na mahali kadri atakavyoona inafaa.

7.-(1) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi,
kumtaka mlipa kodi au mkusanya kodi yeyote kuwasilisha
kwake kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu, kwa
nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini au
kukusanya Kodi ya huduma.

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo ya 7(1) Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote
kufika mbele yake au kwa Afisa Mwidhiniwa katika muda na
mahali kadri atakavyoona inafaa.

8.(1) Halmashauri  kwa  kuzingatia  taarifa
zilizowasilishwa kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha Sheria
Ndogo hizi itakokotoa na kutoza Ushuru wa Huduma.

(2) Mfanyabiashara mwenye leseni ya biashara ambaye
atashindwa kuonesha kumbukumbu ya hesabu zake na
hakuna namna ya kupata taarifa zake atakadiriwa na
Mkurugenzi kiasi cha ushuru wa Huduma anachopaswa
kulipa na atapaswa kulipa ushuru wa huduma ndani ya
siku thelathini (30) tangu kupewa makadirio.

9. Kila mlipa Kodi ya huduma atatakiwa kutoa na, au
kuwasilisha hesabu za awali na kulipa kodi anayotakiwa
katika muda kama ifuatavyo:-

(a) kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa kodi
katika muda kama itakavyokuwa imeelekezwa na
Kamishina wa kodi ya forodha na kodi ya mlaji.

(b) wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa kodi kama
itakavyokuwa imeelekezwa na kamishna wa kodi ya
ongezeko la thamani (VAT isipokuwa haitakuwa zaidi ya
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muda wa kulipa kodi ya mlaji au (VAT).

(c) Taasisi na Kampuni zingine ambazo si waagizaji wa
bidhaa kutoka nje na si wazalishaji wa bidhaa za
viwandani watalipa kodi kama watakavyoelekezwa na
Halmashauri.

(d) watu wengine katika awamu nne (4) awamu ya kwanza
ikwatalipa kodi ianzia katika kipindi cha miezi mitatu
baada ya kuanza kwa kipindi cha mahesabu.

10. (1) Bila kuathiri Masharti ya Sheria ya Fedha za Serikali
za Mitaa, na Sheria nyingine yoyote, Kila Mlipa ushuru wa
huduma atatakiwa kuwasilisha hesabu za awali na kulipa
ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha miezi mitatu
katika mwaka wa fedha wa Serikali.

(2) Ushuru huu unatakiwa kulipwa ndani ya siku 14 katika
mwezi

Unaofuata;yaaani ndani ya siku kumi na nne (14) baada yar
obo husika kuisha.

11(1) Ushuru ambao haujalipwa kwa wakati kama
ilivyoelezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya
jumla ya asilimia tano (5) au shilingi laki mbili kwa mwezi
kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa na itatakiwa
kulipwa na mlipaji

(2) Riba itakayotozwa katika Sheria Ndogo hizi
itachukuliwa kama ushuru unaostahili kulipwa na njia
zote za kukusanya kodi na madeni zitatumika kukusanya
riba hiyo kama ushuru unaolipwa na mlipaji

12. Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishna wa Kodi ya
forodha au kodi ya mapato kutathmini na kukusanya Kodi
ya huduma na kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati
kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya na kupata kodi
pamoja na madeni yake.

13(1) Mlipa ushuru yeyote ambaye atakuwa hajaridhika na
makadirio ya ushuru atatakiwa kulipa nusu ya Makadirio
hayo au kodi isiyobishaniwa kutegemea na kiasi gani ni



Makosa

kikubwa na ndani ya siku kumi na nne (14) atapeleka
malalamiko kwa Mkurugenzi akielezea sababu za
kutoridhika kwake na kiwango cha ushuru anachotakiwa
kulipa
(2) Mkurugenzi atatakiwa kutoa uamuzi wa malalamiko
ndani ya mwezi mmoja kuanzia tarehe ya kupokea
malalamiko hayo.
(3) Maamuzi ya Mkurugenzi yatakuwa ni ya mwisho na
malalamikaji atalazimika kulipa ushuru kulingana na
maamuzi ya Mkurugenzi.
(4) Iwapo kiasi cha ushuru kilichoamuliwa kilipwe kwa
mujibu wa kifungu kidogo cha (3) ni kidogo kuliko kiasi
kilicholipwa chini ya kifungu kidogo cha (1) Mlalamikaji
atarejeshewa fedha za ziada alizolipa.
(5) Malalamiko chini ya kifungu kidogo cha (1)
hayatapokelewa na Halmashauri kama hayataambatishwa
na stakabadhi ya malipo ya ushuru inayotakiwa kulipwa
chini ya kifungu hicho.

14. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:-

(a) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;

(b) atashindwa kuwasilisha Nyaraka, maelezo au taarifa
inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika
muda uliowekwa;

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au

hesabu;

(d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au
nyaraka kwa ajili ya uchunguzi;

(e) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa
hesabu zisizokuwa sahihi;
(f) atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote

linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine
la kulipa kodi;

(g) ataandaa au kutengeneza au kusababisha
kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya uongo
vya mahesabu au kumbukumbu,

(h) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa
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kutekeleza majukumu yake aliyopewa kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi,

15. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya
Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana
na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili
(200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=)
au kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili (12) na
kisichozidi miezi ishirini na nne (24) au adhabu zote mbili
kwa pamoja yaani faini na kifungo.

16. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini
isiyopungua laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi laki
tano (500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi
na kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja na kulipa Ada
au Ushuru anaodaiwa kwa kujaza fomu maalum ambayo
iko kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hizi.

Sheria hizi Ndogo za Ushuru wa Huduma za 2024
zinafuta Sheria ndogo za Ushuru wa Huduma za

Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti zilizotangazwa kupitia
Gazeti la Serikali Namba 143 la 2018

JEDWALI LA KWANZA

Limetengenezwa Chini ya 4(2)

Ushuru wa Hudma unaolipwa na wamiliki wa magari ya kubeba watalii
tkiwa ni ushuru wa magari ya kubeba watalli.

S/No. Idadi ya watalii Kiwango
1 Mtalii 1 hadi 8 Tshs 20,000/= kila linapoingia au kutoka
kwenye kivutio cha utalii au linapoingia kwenye




eneo la utawala la Halmashauri ya wilaya ya
serengeti

Watalii zaidi ya 8 Tshs 50,000/= kila linapoingia au kutoka
kwenye kivutio cha utalii au linapoingia kwenye
eneo la utawala la Halmashauri ya wilaya ya
serengeti

JEDWALILA PILI

Limetengenezwa Chini ya 4(3)

Ushuru wanaolipa watalii wanapotembelea vivutio vilivyoko ndani ya
Wilaya ya Serengeti au anapopita kwenye eneo la Kiutawala la

Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti..

S/No

KIASI KWA KILA MTALII

7

UsD 70

JEDWALI
FOMU YA KUFIFILISHA KOSA




(Chini ya kifungu cha 13)

MIMI e ens s sssssenesssssssnsesnsiness. W@ SLLP e,
nimefanya  biashara ya ... katika eneo Ia

wueeeeenne lililOpO ndani ya eneo la Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti. Nakiri kuwa leo tarehe .............. mwezi .............mwaka .............
nilikiuka kifungu cha ............ cha Sheria Ndogo za Halmashauri ya
Wilaya ya Serengeti (Ushuru wa Huduma) za mwaka 2018. Kwa hiyo,
kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushawishiwa na mtu yeyote, nakubali
kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi
atatekeleza madaraka aliyopewa chini ya kifungu cha 13 cha Sheria

Ndogo hizi.

L h i k
eo tarehe................. Ya MWEZI .......cceeee. MWAKA ..uccevenccrannnee

Jina

Saini

Mbele yangu
JIN@.ec e et e e s
SAINT ettt ettt et era e enreaa

WAANITA e ettt eeeeee e eee s een e

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti imebandikwa kwenye
Sheria Ndogo hizi kufuatia Azimio la Halmashauri lililopitishwa na Baraza
la Madiwani lililoketi mnamo tarehe ..... Mwezi..........., mwaka ... ,
nembo hiyo imebandikwa mbele ya:-



MAULID MADENI,
Mkurugenzi Mtenaaji
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

AYUBU MWITA MAKURUMA,

Mwenyekit;
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

NAKUBALI

Dodoma, correvereisnssenesssrneneene(MBL),
reveeennnnny 2025 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rar:
Tawala za Mikoa na Serikall za Mitaa
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