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SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

Jinana 1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya na
mwanzo wa Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti
kuanza za Mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa
kutumika kwenye Gazeti la Serikali.
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti.
Tafsiri 3.

Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa

vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Umma
atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji
wa Sheria Ndogo hizi.

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au
kunywewa na binadamu isipokuwa madawa, hii ni
pamoja na:-

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya



Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya
ya Serengeti

chakula;

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula;

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari
na vingine vinavyofanana na hivi);

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho
kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na tanki
ya kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi
mabhali palipoandaliwa;

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye
sakafu, banda imara la kudumu, limeezekwa, lina
mlango imara, bomba la kutolea hewa chafu na lenye
mfuniko kwenye tundu la choo na shimo salama na safi
kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu,
lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye vipimo vya futi
4 x 3 na kimo cha futi 12 na zaidi;

“Choo cha Umma"” maana yake ni choo kilichojengwa na
Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma;

“Eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli
ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya
Serengeti;

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa
Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo
yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana na
Kanuni za Afya;

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa
na kuidhinishwa na Halmashauri kufanya biashara
iliyokusudiwa;

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, mama,
mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote anayeishi na
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familia hiyo, au watu wanaokaa katika nyumba moja na
kuishi kama familia au mtu yeyote anayeishi peke yake
katika chumba au nyumba;

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho
kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, kimewekwa,
kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha kusababisha:-

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu.

(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi.

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama vile
inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au
viumbe wengine hatari;

(d) magonjwa kwa binadamu,kuhifadhi mbu,nzi,panya
na viumbe wenye madhara;

“Kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha taka
kilichowekwa na Halmashauri kwa madhumuni vya
kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi kwenye

Namba20/2 dampo la taka ngumu la Halmashauri;
004

“Maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria

ya Mazingira ya mwaka 2004,

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la
Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya
au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri;

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki ardhi,
sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, nyumba
za kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, wakala
wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi yoyote
ndani ya eneo la Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri au Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, kaya,
taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika kutekeleza
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shughuli zake huzalisha taka;

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye
mfuniko  kinachoweza  kuhifadhi taka ngumu
zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara,

B‘gg‘bam/z maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira;

“Taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya

Blg;nbaZO/Z Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004;
Namba20/2 “Taka Ngumu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika
Ooaz:,n a20/ Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004;
“Taka za Majumbani” maana yake ni mabaki ya chakula,
maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka
za bustani, marapurapu ya nguo, karatasi za aina
glgrbaZO/z mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia

hutupwa;

“Taka za Viwandani” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka
2004;

“Uchafu Hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika
Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004;

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya
yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili
ili kubaini kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa
vinavyoweza kuleta maambukizi;

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo ndani
ya nyumba, banda au zizi ndani ya eneo lililoruhusiwa na
Halmashauri;

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu,
kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia
utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
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Wajibu wa
kufanya
usafi wa
mazingira

Usafi wa
mifereji ya
maji ya
mvua.

SEHEMU YA PILI
USAFI WA MAZINGIRA

4-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au
mfanyabiashara anayemiliki eneo la nyumba kuhakikisha
kwamba anafanya usafi wa mazingira yanayozunguka
makazi au eneo lake kwa kuhakikisha kwamba;

(a) majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa au
kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa mipaka
ya barabara ya mbele ya nyumba yake au eneo lake;

(b) takataka ngumu zote ikiwa ni pamoja na mifuko ya
plastiki zitakusanywa, kuhifadhiwa na kupelekwa
katika eneo lililoruhusiwa na Halmashauri;

(c) takataka laini zote ambazo zinaweza kuoza
zitachimbiwa shimo la taka na kutupwa humo.

(d) kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au eneo lolote
ambalo halijaendelezwa kufanya usafi katika eneo
hilo mara kwa mara.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1)
kila mkazi atakuwa na wajibu wa kushiriki katika
shughuli za usafi wa mazingira kila jumamosi ya
mwsho wa mwezi au katika siku itakayopangwa na
Halmashauri.

5. (1) ltakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba
kuondoa uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu
vingine vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya
mvua unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake au
eneo la biashara yake, kiwanja chake na kuhakikisha mfereji
huo unakuwa msafi na imara siku zote

(2) Itakua ni kosa kisheria kutumia mfereji wa maji ya
mvua kupitishia maji taka ya aina yoyote kama vile maji taka
yanayotoka chooni, maji taka yanayozalishwa kiwandani na
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Uwekaji taa
za njeya
nyumba

Kupaka
rangi
majengo

Wajibu wa
kuondoa na
kudhibiti
mazalia ya
mbu.

Biashara ya
miwa na
matunda

Upulizaji
dawa

Matengene

sehemu nyingine yoyote.

6. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba,
mpangaji au mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje
ya jengo analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na
atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku.

7. ltakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka
rangi nyumba yake au duka lake ndani na nje Kkila
itakapochakaa.

8. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha
kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, takataka
au kitu chochote cha majimaji au kigumu ambacho
kinaweza kuruhusu kuwepo wa mazalia ya mbu au wadudu
wengine wenye madhara kwa afya ya binadamu.

9. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya
matunda au miwa kuhakikisha kuwa ana chombo maalum
cha kuhifadhia maganda au mabaki ya matunda.

(2) Itakua wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda
kuhakikisha anakua katika hali ya usafi wa mwili pamoja na
mazingira yanayomzunguka.

10. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara
ya upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu au
wanyama waharibifu katika nyumba yoyote au mabhali
popote bila kuwa na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na
Serikali na awe na leseni hai kutoka Halmashauri.

(2) Ni wajibu wa kila mkazi na mfanyabiashara,
mmiliki wa taasisi za kutolea huduma kama shule na
hospitali kuhakikisha maeneo yake yanapuliziwa dawa ya
kuuwa wadudu au wanyama wabharibifu kila baada ya miezi
sita.

11.-(1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo
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zoya
magari,
pikipiki,
mitambo na
kuegesha
magari
mabovu

yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au maeneo
yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi kutoka
Halmashauri.

(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari,
pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la
wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo.

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari
mabovu kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro,
maeneo ya wazi, barabarani na kusababisha adha kwa
wakazi au watumiaji wa njia hiyo.

12. (1) kila mmiliki wa gari la abiria litakaloingia katika
eneo la Halmashauri atatakiwa kuwa na chombo cha
kuhifadhi taka na kuhakikisha kwamba kila abiria anatupa
taka kwenye chombo hicho.

(2) Endapo abiria atatupa takataka nje ya chombo
cha usafiri, mmiliki au dereva au kondakta atawajibika kulipa
kiasi cha shilingi elfu hamsini chini ya utaratibu wa
kufililisha kosa au kushtakiwa mahakamani

13. (1) Ni marufuku kwa mtu yoyote au kampuni au
shirika kukata u ubharibu mti wa aina yoyote ndani ya
Halmashauri bila kibali cha Halmashauri.

(2) Ni marufuku mtu yoyote kuvuna miti katika msitu
ambao umehifadhiwa kwaaijili ya viumbe maalumu ambao ni
rasilimali kwa Taifa

(3) Watu wanaovuna miti kwaajili ya kuchoma mkaa
watatakiwa kuwa na eneo maalum lililoidhinishwa na
Halmashauri kwaajili ya kuchoma mkaa.

14. Kila mkazi wa Halmashauri atawajibika:-
(a) kupanda na kutunza miti katika eneo lake
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Usalama
wa maji ya
kunywa.

Utengeneza
ji, na uuzaji
vyakula.

Uuzaji
vyakula
vilivyopikwa

Usalama
wa vyakula

(b) kupanda na kutunza miti katika makazi yake
(c) kupanda na kutunza miti katika shamba au
mashamba anayomiliki.

15. Halmashauri itatoza ushuru wa mazao ya misitu
ambayo italipwa kulingana na bidhaa ambayo ni zao la
misitu na viwango vyake vitakuwa kama vilivyoainishwa
katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.

16. Mtu yoyote atakuwa ametenda kosa ikiwa:-
(a) atachoma au kusababisha moto katika misitu bila
kibali au;
(b) atavuna mazao ya misitu
iliyohifadhiwa na isiyohifadhiwa bila kibali au;
(c) atachoma mkaa na kukata kuni bila kibali

katika misitu

SEHEMU YA llI
UIMARISHAJI WA AFYA

17. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha
kwamba maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na
salama kwa kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye
chanzo gani cha maji.

18. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza,
kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina
yoyote mahali popote mtaani, uchochoroni, magengeni au
kwenye nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti na
kanuni za afya na amepata kibali kutoka kwa Bwana Afya wa
Halmashauri.

19. Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha
biashara ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha
kwamba vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku
lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia
inzi, vumbi na wadudu waletao madhara kwa afya ya
binadamu.

20. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza
vyakula visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote
vitatakiwa kuwekwa juu ya meza.
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Uzuiaji wa
shughuli
mbalimbali
wakati wa
Magonjwa
ya mlipuko

Ukamataji
wa vyombo
vilivyotumik
a
kuhifadhia
chakula

(2) itakuwa wajibu wa mfanyabiashara kuhakikisha
anaanda mazingira salama ya kuuzia vyakula kwa kuandaa
meza ua chombo cha kuweka vyakula wakati wa kuuza.

21. (1) Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia
shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa
vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote
kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au
kupitia vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya
kuamini kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha
kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa
maisha ya binadamu.

(2) Zuio hilo litafika ukomo pale ambapo Afisa
Mwidhiniwa atatoa tangazo maalumu kwa kutangaza kwa
njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia vyombo vya habari.

22.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata
Vyakula, vyombo au vifaa vingine vyovyote vitakavyokuwa
vinatumika mara baada ya kutolewa amri ya zuio la
kufanyika kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakati wa
magonjwa ya mlipuko.

(2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa
taka kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka nyingine
zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla haziwafikii wala
hazileti madhara kwa binadamu na viumbe wengine hai.

23 (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa mifugo
kuhakikisha kuwa mifugo hiyo inachungwa kwenye maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya malisho ya mifugo

(2) Mifugo itakayokutwa inachunga au kutembea maeneo
ambayo hayajapangwa kwa matumizi ya malisho
itakamatwa na Afisa mwidhiniwa au mtu yeyote
aliyekasiimiwa madaraka na Mkurugenzi au Afisa
mwidhiniwa

(3) Mifugo iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu (2) itatozwa
faini kwa mujibu wa sheria hizi ndogo kama ilivyoainishwa
kwenye jedwali.
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Machinjio
na maduka
ya nyama

Kuchinja na
kuuza
nyama
mabhali
pasiporuhu
siwa

Uendeshaji
wa
biashara ya
Nyumba za
kulala
wageni na
Hosteli

Mahitaji ya
nyumba ya
wageni na
Hosteli

23.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia
nyama kuhakikisha kwamba duka lake;

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa marumaru
nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka usawa wa sakafu,

(b) lina maji safi, magogo na misumeno ya kukatia
nyama;

(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia nyama na
sehemu za mizani;

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka;.

(e) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na aproni nyeupe;

(f) muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita

24. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au
kuuza nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa
machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo
yasiyoruhusiwa na Halmashauri.

(2) Endapo mtu huyo atakua na kibali cha kuchinja
au kuuza nyama ya aina yoyote, basi Mfanyabiashara huyo
anapaswa kuzingatia swala la usafi katika mazingira
yanayozunguka eneo la biashara yake.

25.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za
kulala wageni na hosteli au nyumba za biashara kuhakisha
anapata kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara.

(2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya
Halmashauri inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara
ya Nyumba za kulala wageni au hosteli mpaka hapo mmiliki
atakapokuwa amekidhi masharti yaliyotolewa na
Halmashauri.

26. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala
wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya
Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo hayo kuna;-
(a) mwanga na hewa ya kutosha;

(b) nafasi na vifaa vyote vinavyohitajika vya kutosha;
(c) uimara wa jengo;

10
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Upimaji wa
afya

Uwezo wa
kukagua

Kufungwa
kwa jengo
la biashara
lisilokidhi
masharti ya
afya

Adaya
ukaguzi wa
afya

(d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka ngumu wa
kuaminika;

(e) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;

(f) vyoo na mabafu kwa jinsia zote;

(g) vifaa vya zima moto.

(h) tanki la kuhifadhia maji safi; na

(i) vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae au marumaru na
kuta zake zimewekwa vigae kiasi cha futi sita kutoka
usawa wa sakafu.

27.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila Mmiliki wa hoteli,
mgahawa, baa, bucha sehemu za kuokea mikate, nyumba za
kulala wageni, grosari kupika afya kila baada ya miezi sita na
watalipa ada ya upimaji wa afya kiasi cha shilingi elfu tano
(Tsh.5,000/=).

(2) Mtu yeyote anayetengeneza chakula kwa ajili ya
kuuza atalazimika kupima afya kila baada ya miezi sita na
atalipa ada ya upimaji wa afya kiasi cha shilingi elfu tano
(Tsh.5,000/=).

(3) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote
kufanya kazi bila kupimwa afya yake atakuwa ametenda
kosa.

28. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia
katika jengo lolote0 wOakati wowote wakati wa saa za kazi
kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

29. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza
kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni
na masharti ya afya.

30. Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo
italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya
biashara ambayo viwango vyake vitakuwa kama
vilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo
hizi.

11
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Muda wa
kulipa ada

Adaya
uzoaji taka

Uanzishwaji
wa Vikundi
Jamii
(CBOs)

Wajibu wa
kuwa na
pipa la taka

Kutupa taka
katika

31.-(1) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo wa
mwaka wa fedha wa Halmashauri yaani mwezi Julai.

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika kipindi
cha miezi miwili baada ya mwaka wa fedha kuanza
atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na adhabu ya
asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa.

SEHEMU YA IV
UZOAJI TAKA

32.-(1) Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka
kwa kila kaya au mwenye jengo la biashara kwa viwango
vilivyoainishwa katika Jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

(2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila
mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa
mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji taka.

(3) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia
gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi
miwili mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria
ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani.

33. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha
uundaji wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili
kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu
pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba na
Halmashauri.

34. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo
imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka ngumu kabla
hazijachukuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kwenda
kutupwa.

35. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba
anatupa wuchafu au taka katika vyombo maalum
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya

ya Serengeti

sehemu
maalum

Marufuku
kutupa taka
hovyo

Uhifadhi
maji taka

Kutiririsha
maji taka

Taka za
viwanda

vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo
maalum yaliyotengwa.

36. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka,
uchafu wowote au kuacha kuwepo takataka mahali popote
pasipo tengwa kwa shughuli hiyo.

37. (1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha
kuwa ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika
kunyonya maji taka pale karo linapojaa.

(2) Mmiliki wa karo anapaswa kuhakikisha karo hilo la
kuhifadhia taka lipo kwenye ubora imara kwa kusakafiwa
vizuri ili kuepusha umwagikaji ovyo wa maji taka.

38. Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji kutoka
vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha vyombo
kwenda sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka.

39.-(1) Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote
kutoa au kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji
machafu au harufu mbaya na kusababisha kero kwa wakazi
wa eneo la Halmashauri.

40(1) Itakuwa ni wajibu kwa kila mmiliki wa eneo la kuoshea
vyombo vya moto (car wash) kuhakikisha kuwa anafuata
sheria, kanuni na miongozo inayotolewa na wakala wa usafi
na usalama mahala pa kazi (OSHA)

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) kila mmiliki wa eneo
la kuoshea vyombo vya moto atahakikisha kuwa amejenga
miundombinu ya kuhifadhia maji taka yanayotiririka kutoka
eneo la kuoshea na kuingia kwenye miundombinu
aliyoijenga.

(3) Itakuwa ni marufuku kwa mmiliki wa eneo la kuoshea
vyombo vya moto (car wash) kutiririsha maji kuingia kwenye
mitaro ya barabara, kumwaga maji barabarani au
kuyahifadhi kwa namna ambayo inahatarisha afya na
usalama wa wafanyakazi wake au afya ya jamii au kuharibu
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya

ya Serengeti

Uteuzi wa
wakala

Wajibu wa
kuwa na
choo na
kukitumia

Umbali wa
kujenga
choo

Vyoo vya
umma

Vyoo vya
muda
katika
mikusanyik
o}

miundombinu ya barabara au miundombinu mingine.
(4) Mmiliki wa eneo la kuoshea vyombo vya moto
atakayekiuka masharti ya sheria hizi ndogo atakuwa
ametenda kos na ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria hizi.

40. Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi,
kikundi cha jamii au Mtu binafsi kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YAV
UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO

41. ltakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi,
imara na madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba
hiyo na kuhakikisha kinatumika wakati wote.

42. Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa zaidi ya mita
sitini (60) kutoka kisima au chanzo chochote cha maji
kinachotumika kwa matumizi ya Nyumbani.

43.-(1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi,
vikundi vya watu au Taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public
toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa
kuna haja ya kufanya hivyo.

(2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia
na wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyokuwa
imeelekezwa na Halmashauri katika mkataba wake na
mawalaka watakaopewa kusimamia vyoo hivyo.

44.-(1) Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye
lengo la kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi,
sherehe au sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa
muda maalum endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu
kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati huo kwa idhini na
usimamizi wa Halmashauri

(2) Itakuwa wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi

kuhakikisha vyoo hivyo vya muda vinaondolewa pale
ambapo hakutakua tena na matumizi ya vyoo hivyo na
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya

ya Serengeti

Vyoo katika
majengo ya
biashara

llani ya
kujenga
choo

Kufungwa
kwa jengo

llani ya
kuondoa
kero

Mkurugenzi
kuteua
mkaguzi

Uwezo wa
kutoa

adhabu ya
papo kwa

kuacha eneo lililotumika kubaki katika hali ya usafi.

45. (1) Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa
kujenga vyoo viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya
Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya wateja wake wa
jinsia zote.

(2) Mmiliki wa vyoo hivyo anakujumu la kuhakikisha
vyoo hivyo ni visafi na vina maji muda wote wa matumizi.

46. Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa
nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo kimejaa au
hakifai kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa atatoa
ilani ya siku thelathini kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji
akiainisha masharti ya kurekebisha hali hiyo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la tatu la Sheria Ndogo hizi.

47. Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (41)
Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo
lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo
hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa.

48.-(1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo
alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) kwa
mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote
anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo kama
ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Sheria Ndogo hizi.

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya
ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani
atakuwa ametenda kosa.

49. Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa
mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi katika eneo la
Halmashauri.

50.-(1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Mkaguzi atakuwa na

uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa papo kwa mtu yeyote
atakayekutwa amechafua mazingira kwa kutupa takataka
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya
ya Serengeti

papo mahali popote pasiporuhusiwa ilimradi kuwa adhabu hiyo
izingatie masharti ya Sheria Ndogo hizi.

Makosa 51. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo;

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa
asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi;

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa
Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria
Ndogo hizi;

(c) atamwaga takataka barabarani, mtaro wa maji ya
mvua, uchochoroni, au mahali popote hadharani au
katika eneo lolote lisiloruhusiwa;

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya
makazi;

(e) atatiririsha maji machafu barabarani au katika eneo
la nyumba ya jirani;

(f) ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na
kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, mabwawa,
lambo au ndani ya chanzo au kisima kinachotumika
kwa matumizi ya binadamu;

(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya
majengo mengine;

(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na
mitambo, kuendesha shughuli za viwanda katika
maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, au
katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila
kuzingatia taratibu za mipango miji;

(i) ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au
majumba au maeneo ya makazi;

() ataenda haja ndogo au kubwa hovyo barabarani,
uchochoroni, upenuni au mahali popote ambapo siyo
chooni;

(k) atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati safi
lililofunikwa na lenye kioo;
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya

ya Serengeti

Adhabu 52.-(1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria
Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana
na hatia kama hakuna adhabu maalumu iliyoainishwa katika
kifungu kilichokiukwa atatozwa faini isiyozidi shilingi laki
tatu (300,000) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili
(12) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

Kufutwa Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za

kwa Sheria  Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti zilizotangazwa na

Ndogo Tangazo la Serikali namba 144 la 2018 zimefutwa.

(Afyana

Usafi wa

Mazingira

JEDWALI LA KWANZA
Chini ya kifungu cha (25)
Ada ya ukaguzi wa Afya
Na. Aina ya biashara Ada kwa mwaka
1. Baa na maduka ya vinywaiji (Groceries) 5,000/=
2. Migahawa na Mama Lishe 2,500/=
3. Nyumba za wageni (Guest House) na Hoteli 10,000/=
4. Kumbi za starehe au mikutano 10,000/=
5. Majengo mengine ya biashara 5,000/=
JEDWALI LA PILI
Chini ya kifungu cha (27)(7)
Ada ya Uzoaji taka
Na Eneo Kiwango cha ada
) ) kwa mwezi.

1. Nyumba za kuishi au makazi kwa kaya 2,000/=

2. Nyumba za kulala Wageni 5,000/=

3. Maduka 5,000/=
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya

ya Serengeti

4. Mgahawa, Mama Lishe, baba Lishe 3,000/=
5. Hoteli, Baa, Grosari 5,000/=
6. Vibanda au meza za biashara 2,000/=
7. Wachoma chips, kuku, nyama 3,000/=
8. Saluni 3,000/=
9. Mafundi Seremala, samani na gereji 10,000/=
10. Wauza mbao au karakana za kuranda mbao 5,000/=
11. Ofisi au Taasisi zisizokuwa za Serikali 5,000/=
JEDWALI LA TATU
Chini ya kifungu cha 15
Ada ya ushuru wa mazao ya misitu

Na Eneo Kiwango

1. Mkaa gunia lenye kg 50 2000/=

2. | Kuni1m3 1000/=

3. Nguzo 300/=

4. | Fito Tm3 700/=

5. Mbao 300/=

6. | Asalikg1 1500/=

7. Nta ya nyuki 500/=

8. Kitanda 2000/=

9. Meza 1000/=

10. | Kiti 500/=

11. | Stuli 500/=

12. | Mlango 3000/=

13. | Fremu ya mlango 700/=

14. | Dirisha 1000/=

15. | Fremu ya Dirisha 500/=

16. | Kabati 1500/=

17. | Showcase 1000/=

18. | Fomu ya kukalia 500/=

JEDWALI LA NNE
Chini ya kifungu cha 23(3)

Faini ya mifugo iliyokamatwa kwa kuchunga au kukutwa eneo lisiloruhusiwa na motisha

kwa wakamataji.

S/No

Aina ya Mfugo Faini

Motisha kwa wakamataji

1

Ng’'ombe Tshs 50,000 kwa kila moja

Tshs 10,000/= kwa kila
moja
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya
ya Serengeti

2 Mbuzi Tshs 10,000/= kwa kila moja Tshs 5,000/= kwa kila
moja

3 Kondoo Tshs 10,000/= kwa kila moja Tshs 5,000/= kwa kila
moja

JEDWALI LA NNE

Chini ya kifungu cha 47

ILANI YA KUJENGA CHOO

llani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha (41) cha Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa
Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, 2018.

SEHEMU ‘A’
Ndugu.... ..wa Mtaa/Kijiji...............Kata ya...
Unaarlflwa kwamba katlka ukaguzi ullofanylka Tarehe.....mwezi.........mwaka....
Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma*/ Namba ............ iliyopo eneo la
...katika Kitongoji/Mtaa*.........Kijiji cha.............Kata ya.............
Imekuwa haina choo/ choo kimejaa/klmeharlblka* hivyo unaamriwa kutekeleza mambo
yafuatayo;
M
2 ..
3) ..
4) ..
SEHEMU ‘B’

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza
maelekezo yote yaliyoelezwa katika sehemu ‘A’ ya llani hii,

SEHEMU ‘C’
Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika
tarehe.................endepo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa

Halmashauri itakuchukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine.
AFISA MWIDHINIWA
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya
ya Serengeti

IMETOLEWA NA; IMEPOKELEWA NA;
JiNG; o JiNG; e
Saini.......... saiNi...............
Wadhifa... wadhifa......
Tareh€...eenne. Tareh€.. e
*Futa lisilotakiwa.

JEDWALI LA NNE

Chini ya kifungu cha 43(1)
ILANI YA KUONDOA KERO

llani hii imetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha (43) (1) cha Sheria Ndogo za (Afya na Usafi
wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti za mwaka 2018.

SEHEMU ‘A’

Ndugu ... . . wa Mtaa/Kijiji................. Kataya...

Unaanflwa kwamba katlka ukagu2| uliofanyika Tarehe... ..mwezi.........mwaka....
Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma/klwanja* iIiyopo eneo

la... et s e KUMEKUtwa machukizo/kero/uchafu*;
Kama |fuatavyo

A WOUN =
oo

SEHEMU ‘B’
Kwa ilani hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa/kusafisha* Kwa;
1.

2.
3.
4

SEHEMU ‘C’

Unapewa muda wa siku saba (7) tangu siku ya kupokea ilani hii, unatakiwa kutekeleza
yote yaliyoelezwa katika sehemu ‘B’ ya llani hii, kushindwa kwako kutekeleza ndani ya
muda uliopewa Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila
kulazimika kukupa taarifa nyingine.
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Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya
ya Serengeti

AFISA MWIDHINIWA
IMETOLEWA NA; IMEPOKELEWA NA,
N 113 1= S JiNA; oo
Y- 112 R (S 11| RO
Wadhifa......cccoooeeen. wadhifa......cccovrvecercererennen.
Tareh€...eeeenne. Tareh€... e

*Futa lisilohusika

Nembo ya Halmashari ya Wilaya ya Serengeti imebandikwa
kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio la Halmashauri
lililopitishwa na Baraza la madiwani lililoketi mnamo tarehe 01
Machi, 2017, nembo hiyo imebandikwa mbele ya:-

MAULID MADENI
Mkurugenzi Mtendafi
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

AYOUB N. MAKURUMLA
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti

NAKUBALI
Dodoma,
e 2024 S (Y, B §
Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rars Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa

21



