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	Mwaliko Sanifu wa Kotesheni 

Kwa ajili ya 
Ununuzi wa Kazi     

Ndogo Ndogo Za Ujenzi
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi katika Sekta ya Umma.

S.L.P. 49,

Dar es Salaam.

Desemba,  2009



Dibaji

Ununuzi wa kazi ndogo ndogo za ujenzi zilizo chini ya  miradi inayogharimiwa na Umma unafanywa kulingana na sera  na taratibu zilizowekwa chini ya sheria ya Ununuzi katika Sekta ya Umma Na.21 ya Mwaka 2004 (PPA, CAP 410) na Kanuni za Ununuzi katika Sekta ya Umma (Kazi, Bidhaa, Huduma Zisizohitaji  Ushauri wa Kitaalamu na Uuzaji wa Mali za Umma kwa Zabuni)- Tangazo la Serikali Na. 97 la Mwaka 2005 na Kanuni za Bodi za Zabuni za Mamlaka za Serikali za Mitaa (Uanzishwaji na Utendaji) - Tangazo la Serikali Na. 177 la Mwaka 2007 ( zote zitaitwa  Kanuni za Ununuzi katika Sekta ya Umma).
Mwaliko huu Sanifu wa Kotesheni (MSK) wa Ununuzi wa kazi ndogo ndogo umetayarishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi katika Sekta ya Umma (MUUU) kwa ajili ya kutumiwa na Taasisi Nunuzi (TN) wakati wa ununuzi wa kazi ndogo ndogo za ujenzi.

Taratibu zilizoainishwa katika nyaraka hizi ni lazima zitumike katika miradi ya umma ambayo gharama zake zote au sehemu ya gharama hulipwa kwa fedha za Umma kulingana na masharti ya Sheria ya Ununuzi katika Sekta ya Umma ya  Mwaka 2004 na Kanuni zake.

Kwa taarifa zaidi juu ya ununuzi chini ya miradi inayogharimiwa na fedha za umma, tafadhali wasiliana na:

Ofisa Mtendaji Mkuu

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi katika Sekta ya Umma,

S.LP. 49,

Dar es Salaam

Simu: 2121236/7, 2133466

Faksi: 2121238

Barua pepe: ceo@ppra.go.tz
Tovuti: http://www.ppra.go.tz
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SEHEMU I:    MWALIKO WA KOTESHENI (ZABUNI NDOGONDOGO ZA UJENZI)
[Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi]

[Ingiza Nembo]

Namba ya Kotesheni: [Ingiza Namba ya Utambulisho wa Kotesheni]   

Kwa ajili ya:

[Ingiza Jina au Maelezo Mafupi ya Kazi]
MWALIKO WA KOTESHENI











Tarehe: [Ingiza tarehe]
Kwa: [Ingiza Jina la Mkandarasi]

1. Mwaliko huu wa Kotesheni  (MK) unafuata Tangazo la Jumla la Ununuzi  (TJU)  kwa ajili ya  [Ingiza jina la Taasisi Nunuzi (PE)] kwa mwaka [Ingiza Mwaka] wa fedha lililochapishwa katika  [Igiza Jina la Gazeti] toleo Na. [Ingiza Namba  ya toleo] la [Ingiza tarehe, mwezi na mwaka wa toleo]. 

2. Serikali ya Tanzania imetenga  fedha kwa ajili ya uendeshaji wa [Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi] katika mwaka wa fedha [Ingiza mwaka]. Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizo itatumika kugharimia malipo halali chini ya mkataba ambao unatolewa katika huu Mwaliko wa Kotesheni (Zabuni Ndogondogo). 





AU

[Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi] imepokea/ imetoa maombi ya/ inakusudia kuomba [Ingiza karadha/mkopo/ruzuku] kutoka [Ingiza jina la Taasisi ya fedha itakayofadhili] kwa ajili ya gharama za [Ingiza jina la mradi], na inakusudia kutumia sehemu ya [Ingiza karadha/mkopo/ruzuku] husika kulipia malipo halali chini ya mkataba ambao unatolewa katika Mwaliko huu wa Kotesheni

3.
Unakaribishwa kuleta Kotesheni yako ya bei kwa ajili ya utekelezaji wa kazi kama ilivyoelezwa kwenye Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi (MMK) kama ilivyofafanuliwa katika sehemu ya II ya nyaraka hizi.
4.
Kotesheni zote katika uhalisia wake (original)pamoja na nakala [Ingiza idadi ya nakala] zinazofanana, zilizojazwa kwa usahihi na kuwekwa kwenye bahasha isiyo na maandishi juu na kuandikwa “ Kotesheni Na.  [Ingiza namba ya Kotesheni] [Ingiza namba ya loti/pakeji  na maelezo ya kazi itakayofanyika kwa kila loti/pakeji] Ni lazima zipelekwe kwa Katibu wa Bodi ya Zabuni ya [Ingiza jina la Taasisi Nunuzi] Ingiza anwani ya mahali Taasisi Nunuzi inapofanyia kazi zake].

5. 
Siku ya mwisho ya kuwasilisha Kotesheni ni [Ingiza siku na tarehe] kabla ya  [ingiza muda]. Kotesheni zitafunguliwa hadharani mara tu baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha, mbele ya wawakilishi wa wazabuni wanaoamua kuhudhuria katika ufunguzi wa zabuni katika [Ingiza anwani na sehemu mahali Kotesheni zitakapofunguliwa].
6.  

Kotesheni zitakazochelewa, sehemu ya kotesheni, kotesheni za kielektroniki, kotesheni zisizofunguliwa katika tukio la ufunguzi wa  kotesheni, hazitakubaliwa kwa ajili ya kutathminiwa kwa hali yo yote ile. 
[Ingiza Cheo na sahihi ya Mkuu  wa Taasisi Nunuzi ]

SEHEMU II:   MCHANGANUO WA  MAKADIRIO YA KAZI  
Mchanganuo Na. 1: Gharama za Mwanzo na za Jumla 
	Kipengele 
	Jina la Shughuli
	Vizio
	Idadi
	Kima
	Kiasi

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	Jumla kwa  Mchanganuo Na. 1

(Imepelekwa mbele kwenye Muhtasari)
	


Mchanganuo Na. 2: Kipengele Kikuu cha Kazi 
	Kipengele 
	Maelezo ya Kazi
	Vizio
	Idadi
	Kima
	Kiasi

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	Jumla kwa Mchanganuo Na. 2

(Imepelekwa mbele kwenye Muhtasari) 
	


Mchanganuo Na. 3: Jedwali la Kima cha kazi kwa Siku: NGUVU KAZI (kama inahusika)
	Kipengele
	Maelezo 
	Kizio
	Idadi Ndogo
	Kima
	Kiasi

	
	Mfanyakazi mwenye Ujuzi
	saa
	
	
	

	
	Mfanyakazi asiye na Ujuzi
	saa
	
	
	

	
	Msimamizi
	saa
	
	
	

	
	-n.k.-
	saa
	
	
	

	
	
	saa
	
	
	

	Jumla kwa Mchanganuo Na. 3 [Nguvu Kazi] (Imepelekwa mbele kwenye                Muhtasari)
	


Mchanganuo Na. 3: Jedwali la  Kima cha kazi kwa Siku: MAUNZI (Kama yanahusika)
	Kipengele
	Maelezo 
	Vizio
	Idadi Ndogo
	Kima
	Kiasi

	
	Saruji
	t
	
	
	

	
	Chuma 
	t
	
	
	

	
	Kokoto 
	M3
	
	
	

	
	-n.k.-
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	Jumla kwa Mchanganuo Na. 3 [Maunzi] (Imepelekwa mbele kwenye                Muhtasari)
	


Mchanganuo Na. 3: Jedwali la Kima cha kazi kwa Siku: ZANA ZA MKANDARASI (Kama zinahusika)

	Kipengele
	Maelezo 
	Vizio
	Idadi Ndogo
	Kima
	Kiasi

	
	Greda
	saa
	
	
	

	
	Kichimbaji  (Excavator)
	saa
	
	
	

	
	Mashine ya Kuchanganya zege
	saa
	
	
	

	
	-n.k..-
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	

	Jumla kwa Mchanganuo Na. 3 [Zana] (Imepelekwa mbele kwenye                Muhtasari )
	


Muhtasari wa Kazi za Siku (kama zinahusika)
	
	Kiasi

	1.  Jumla ya Kazi kwa siku: Nguvu Kazi
	

	2.  Jumla ya Kazi kwa siku : Maunzi
	

	3.  Jumla ya Zana za Mkandarasi
	

	     Jumla ya Kazi kwa siku (Imepelekwa mbele kwenye Muhtasari )
	


                                    MUHTASARI  MKUU
	Muhtasari wa Jumla
	Kiasi

	Mchanganuo Na.1: Gharama za Mwanzo na Gharama za Jumla
	

	Mchanganuo Na.2: Kipengele Kikuu cha Kazi
	

	Mchanganuo Na.3: Jumla kwa kazi ya Siku 
	

	JUMLA KUU
	


SEHEMU III: MAELEKEZO KWA WAZABUNI
1.   Eneo la kazi litakuwa  [Ingiza  mahali kazi itakapokuwa inafanyika]  na kazi inapaswa
     kukamilika  [Ingiza idadi ya siku/ miezi] ya baada ya kotesheni kukubaliwa.

2 
Katika Kotesheni yake Mzabuni anatakiwa aambatanishe nyaraka zifuatazo;

2.1
Bei ya zabuni iliyojazwa kikamilifu na kutiwa sahihi kulingana na Mchanganuo  wa Makadirio ya Kazi.

2.2

Leseni Halali ya Biashara .
2.3

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)  halali na Cheti cha  TIN.

2.4
 Orodha ya mikataba iliyofanywa hivi karibuni inayofanana na  hii pamoja na majina na anwani za waajiri kwa ajili ya kuthibitisha 
2.5

[Ingiza nyaraka nyingine zozote zinazohitajiwa na Taasisi Nunuzi].
3. Taarifa za maelezo ya mahitaji, viwango na vipimo (specifications) na michoro vimeambatishwa kama Sehemu ya VI na Sehemu VII kwa mfuatano huo. 
4. 
Bei ya Zabuni:
4.1

Mkataba utakuwa kwa kiasi chote cha kazi kama ilivyofafanuliwa katika

           Sehemu II ya nyaraka hizi.
4.2

Masahihisho kama yatakuwapo, yatafanywa kwa kukata kwa
      kalamu ya wino na kuandika upya, kusaini, kuweka herufi za mwanzo za jina na tarehe.

4.3

Ushuru wote, kodi na ada anazolipa Mkandarasi chini ya mkataba 

             Lazima zijumuishwe kwenye jumla ya bei. 
4.4
Kiwango kinachotajwa na Mzabuni hakitabadilika katika  kipindi chote cha mkataba na hakitafanyiwa marekebisho ya bei kwa sababu yo yote ile.

4.5

Bei inapaswa kutolewa katika Shilingi za Tanzania.
5. Mzabuni atakamilisha kujaza fomu ya kuwasilishia kotesheni ambayo imeambatishwa kama Sehemu VIII.  Fomu ya kuwasilishia kotesheni ni lazima ijazwe kikamilifu bila kubadili cho chote katika muundo wake na hakuna fomu mbadala itakayokubaliwa. 
6. 
Malipo yatafanywa kwa Shilingi za Tanzania. 
7. 
Kotesheni itabaki kuwa halali kwa kipindi kisichopungua siku  45 baada ya siku ya

             mwisho ya kuwasilisha kotesheni.

8. 
Kotesheni Mbadala  [“hazikubaliki”au “zinakubalika”]
9. Kotesheni itakamilishwa na kutiwa sahihi na mwakilishi aliyepewa mamlaka na mzabuni.

10. 
Taasisi Nunuzi itatathmini na kulinganisha Kotesheni  kwa namna 
             ifuatayo: 
10.1 Upimaji wa awali; ili kuamua ni kotesheni zipi zenye kutimiza masharti ya zabuni (substantially responsive quotations). Kwa mfano zipi; zimetiwa sahihi vizuri na zimetimiza masharti na maelezo ya mahitaji, viwango na vipimo. 
10.2 Kotesheni zinazotimiza masharti ya zabuni ya awali zitaangaliwa kama kuna makosa ya kimahesabu. Ikitokea kuna hitilafu yo yote ya kimahesabu kati ya kizio na kiasi kilichotajwa, hapo kizio ndicho kitazingatiwa kwa ajili ya tathmini ya kotesheni na hatimaye kwenye makubaliano ya mkataba.  
10.3 Kulinganisha kotesheni; katika tathmini ya kotesheni, Kamati ya 

            Tathmini itaainisha  kwa kila kotesheni bei ya kotesheni 

            iliyofanyiwa tathmini kwa kurekebisha bei kama ifuatavyo:

(a)   Kufanya marekebisho ya makosa yoyote kama yapo isipokuwa 

  jumla ya fedha ziliyotengwa kwa kazi maalumu ambazo matumizi yake huamuliwa na mwajiri (provisional sums) kama ipo , fedha ya dharura katika Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi lakini ikijumuisha kazi za siku iwapo bei zilikuwa na ushindani. 

 (b)
Kufanya marekebisho yafaayo kwa mabadiliko yoyote yale yanayokubalika, mikengeuko au kusahaulika katika kuingizwa kwenye bei ya jumla;
 (c)
Kufanya marekebisho yafaayo kuakisi punguzo au marekebisho mengine ya bei yaliyotolewa.

11.
Taasisi Nunuzi itatoa mkataba kwa mzabuni ambaye kotesheni yake imeamuliwa kuwa inatimiza matakwa ya nyaraka za uzabuni na ametoa kotesheni iliyotathminiwa kuwa ya bei ya chini kabisa (lowest evaluated price).
12.
Taasisi Nunuzi inahodhi haki wakati wa kutoa mkataba kuongeza au kupunguza hadi asilimia 15 ya idadi ya kazi ambazo zilibainishwa hapo awali katika Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi bila mabadiliko yoyote ya bei ya kima cha kizio au masharti mengine na hii itaonyeshwa kwenye fomu ya mkataba.

13.
Licha ya yaliyotajwa hapo juu, Taasisi Nunuzi inahodhi haki ya  kukubali kotesheni yo yote na kukataa kotesheni zote wakati wo wote kabla ya kutoa mkataba.
14.
Mzabuni ambaye zabuni yake imekubaliwa atajulishwa na Taasisi Nunuzi kuwa amekubaliwa kupewa mkataba kabla ya kwisha kipindi halali cha kotesheni. [Fomu ya mkataba pamoja na masharti yote ya malipo yanapaswa kutolewa kwa Mkandarasi pamoja na huu mwaliko wa kotesheni ]

15    Wazabuni wana haki ya kuomba kupitia upya maamuzi ya Ununuzi kulingana na SEHEMU IX ya Kanuni za Ununuzi katika Sekta ya Umma (Bidhaa, Kazi, Huduma Zisizo na Ushauri na Kitalaamu na Uuzaji wa Mali za Umma kwa  Zabuni)- Tangazo la Serikali Na. 97 la Mwaka 2005.
SEHEMU  IV: MASHARTI  YA JUMLA YA MKATABA 
A:
VIFUNGU JUMLA 

Kifungu 1:
Nyaraka za Mkataba
Masharti ya Mkataba na fomu ya Maelezo ya mahitaji, Viwango na vipimo ni sehemu muhimu ya nyaraka za Mkataba na zinapaswa kusomwa pamoja na nyaraka nyingine zote zinazounda Mkataba. Kama ikitokea kunaonekana kuna mgogoro kipaumbele cha nyaraka kitakuwa kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 6 cha  Masharti ya Mkataba.

Kifungu 2:     Tafsiri
Katika haya Masharti ya Mkataba, maneno yafuatayo yatakuwa na maana zilizotolewa kwa maneno hayo kama ilivyo hapa chini:

                    Mwajiri
[Ingiza jina la mwajiri]

                    Mhandisi                  Mtu aliyeteuliwa na Mwajiri na
                                                        kuwa na wajibu wa usimamizi wa kazi na 
                                                        usimamizi wa mkataba

                     Mwakilishi wa        Mtu aliyeteuliwa na Mhandisi

                     Mhandisi                  mwenye wajibu wa Kusimamia Kazi. 


                      Mkandarasi              Mtu au watu au kampuni
                                                          ambayo zabuni yao imekubaliwa na 

                                                          Mwajiri. 
Kazi                        Ni  Kazi zinazotakiwa kufanywa
                                 kulingana na mkataba.

Kifungu  3:
     Maelekezo
Maelekezo yanayotolewa na Mhandisi yatakuwa kwa maandishi. Ikiwa kwa sababu nyingine yoyote ile maelekezo hayo yakatolewa kwa mdomo, Mkandarasi atafuata maelekezo hayo. Katika kipindi cha siku 7 maelekezo hayo ya mdomo yatathibitishwa kwa maandishi .
Kifungu 4:
Lugha
Notisi zote, maelekezo na mawasiliano au waraka wowote wa maandishi unaohusu mkataba utakuwa kwa Kiswahili kadri itakavyokubaliwa na pande zote ilimradi, nyaraka zote zinazotolewa kuhusiana na mkataba unaotekelezwa  kwa ushirikiano wa fedha za mkopo au ruzuku zitaandikwa kwa Kiingereza. 
Kifungu 5:
Sheria inayotumika
Mkataba, maana yake, fasiri yake, na utekelezaji wake vitaongozwa na Sheria ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Kifungu  6:
Nyaraka za Mkataba zenye Kipaumbele 
                   Nyaraka kadhaa  zinazofanya mkataba zichukuliwe kuwa zinajieleza 

                   kikamilifu lakini kama ikitokea hitilafu yoyote ile nyaraka zenye 

                   umuhimu wa kwanza zitakuwa zifuatazo:

1.
Fomu ya Makubaliano ya mkataba;

2.
Barua ya Kukubali ya zabuni;

3
Fomu ya Kuwasilisha Kotesheni
4.
Masharti Maalumu ya Mkataba 
5.
Masharti ya Jumla ya Mkataba
6.
Maelezo ya mahitaji, Viwango na Vipimo
7.
Michoro
8.
Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi 
9.
Nyaraka nyingine zozote zinazounda sehemu ya mkataba ( Kumbukumbu za ufafanuzi, memoranda dhidi ya rushwa)

B:
MAJUKUMU
Kifungu 7:
Utekelezaji wa Kazi
              Mkandarasi atatoa nguvu kazi, zana , mitambo, usafiri, vifaa na cho chote kile kinachohitajika kwa ukamilishaji wa kazi ikiwa ni pamoja na maji na umeme. Atafanya kazi kulingana na inavyotakiwa na nyaraka za mkataba, na maelekezo ya ziada kama yatakavyotolewa  mara kwa mara.
Kifungu  8:
Hali Mbaya ya Ukinzani
                     Iwapo wakati wa utekelezaji wa kazi Mkandarasi atapambana na hali

                     mbaya  ya ukinzani ambayo haihusiani na hali ya hewa na
                     ambayo haikuwa imetabiriwa na Mkandarasi, Mhandisi 
                     atatathimini kuongeza muda ambao Mkandarasi anastahili.
Kifungu 9:
Kutoa kazi kwa Mkandarasi Msaidizi
                       Mkandarasi hatatoa kazi au sehemu ya kazi kwa Mkandarasi msaidizi
                       bila kibali cha  maandishi cha kutoka kwa Mwajiri. Kibali kama hicho 
                       kinapotolewa  hakimwondolei Mkandarasi mamlaka  au majukumu yake 
                       chini ya maktaba  na hivyo Mkandarasi atakuwa na wajibu kwa 
                       kushindwa au kuzembea kwa Wakandarasi  wasaidizi.
  Kifungu 10:
  Usimamizi wa Kazi Unaofanywa na Mkandarasi
Mkandarasi atatekeleza kazi kwa uangalifu na kwa kufuata utendaji unaotakiwa na Mhandisi ili kufikia mahitaji maalumu ya ubora, kiasi na muda uliopangwa. Kama katika wakati wowote ule Mhandisi anaona uzembe, au kubadilika sana kwa mwelekeo wa programu, hatua zinazofaa zitachukuliwa na Mkandarasi ili kurekebisha hali.

   Kifungu 11:   Ukaguzi
                           Mhandisi au mwakilishi wake aliyempa mamlaka ana haki ya kukagua kazi na Mkandarasi atatoa usaidizi kwa shughuli hiyo na kwa wakati Mhandisi atakapohitaji.  

   Kifungu 12:   Kazi  Zinazokataliwa  
Kazi ambazo hazikuzingatia masharti ya mkataba zitakataliwa. Kwa maelekezo ya Mhandisi, Mkandarasi kwa gharama zake mwenyewe atatengeneza au kurekebisha au kufanya upya kazi itakayokataliwa hadi kumridhisha Mhandisi.

Kifungu  13:
     Bima 
Mkandarasi ataweka bima yenye jina lake na Mwajiri kwa ajili ya hasara au uharibifu wa zana, vifaa na mitambo ya Mkandarasi na pia kwa kufidia majeruhi au vifo.

Kifungu 14:     Wajibu wa Mkandarasi
Mkandarasi hatamhusisha  Mwajiri dhidi ya madai  yoyote yanayotokana na hasara au uharibifu wa upande wa tatu (third party).  Atamkinga kikamilifu Mwajiri wake dhidi ya madai au hasara zitakazotokana na Sheria ya Ajira na  Fidia ya Wafanyakazi.  
Kifungu 15:
Jambo Lisilozuilika  

Katika tukio la hasara yoyote au uharibifu unaotokea katika utendaji wa aina yoyote wa nguvu za asili ambao pande za mkataba hazikuweza kufikiria mapema, Mkandarasi atarekebisha hasara au uharibifu. Mwajiri ataaamua kutoa ziada ya Bei ya Mkataba na pia anaweza kufikiria kutoa muda wa nyongeza wa kipindi cha mkataba.
Kifungu 16:
Ubora wa Maunzi na Usanifu wa Kazi
Maunzi yote na usanifu wa kazi vitakuwa  na ubora kama ilivyofafanuliwa katika mkataba  na pia kulingana na maelekezo ya Mhandisi na vitapimwa kama Mhandisi atakavyoona inafaa. Mkandarasi atatoa bure msaada unaohitajika kwa ajili ya kupima ubora wa maunzi na atakuwa na wajibu wa kugharimia upimaji wote utakaohitajika.

Kifungu  17:
  Upatikanaji wa Maunzi
Mkandarasi atabainisha vyanzo vyote vya maunzi yanavyohitajika kabla ya kuanza kwa kazi. Mwajiri akitakiwa anaweza kuwezesha upatikanaji wa vyanzo hivyo. Mkandarasi hatatumia maunzi bila kwanza kupata kibali cha maandishi kutoka kwa  Mhandisi. 
Kifungu 18:          Usafishaji wa Eneo la Kazi
Baada ya kumaliza kazi, Mkandarasi ataondoa kutoka eneo la kazi zana zote, na maunzi ya ziada, uchafu na mitambo ya muda na ataacha eneo la kazi likiwa safi na katika hali itakayokubaliwa na Mhandisi.

Kifungu 19:
Afya, Usalama na Kulinda Mazingira.

         Mkandarasi katika kipindi chote cha mkataba atakuwa na wajibu  kamili ya kiafya na kiusalama katika eneo lake ya kazi na watu wote wanaopaswa kuwa katika eneo la kazi katika hali ya mpango mzuri ili kuepusha hatari kwa watu hao. 

          Mkandarasi atazingatia mahitaji na kanuni zote za mazingira kama zinavyoelezwa na Serikali ya  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Kifungu 20:
  Kuanza  na Kukamilika kwa Kazi.
Mkandarasi ataanza na kukamilisha kazi katika muda uliyoelezwa kwenye Masharti Maalumu ya Mkataba au katika kipindi cha mkataba cha nyongeza, kama kipindi hicho kimeruhusiwa na Mwajiri.

Kifungu 21:
Mabadiliko ya Wigo wa kazi
Kwa idhini ya Mwajiri, Mhandisi anaweza kubadilisha umbo, ubora au kiasi cha kazi na atakuwa na mamlaka ya kumwagiza Mkandarasi ipasavyo. Mabadiliko hayo yatafanywa kwa agizo la Mabadiliko katika  Mkataba. Mhandisi ataamua kuhusu kiasi (kama itatokea) ambacho kwa maoni yake kinapaswa kuongezwa au kupunguzwa kutoka jumla ya fedha iliyotajwa kwenye Mkataba kwa ajili ya kazi yoyote ya nyongeza iliyofanywa au iliyoachwa kwa agizo hilo. Kiasi cha fedha kitakachoamuliwa kitatokana na kiwango cha kizio au kama hakuna kiwango cha kizio kinachotumika, kiwango kingine kitatumika kama itakavyoamriwa na Mhandisi na kukubaliwa na wote, Mwajiri na Mkandarasi.
C: 
MALIPO 
   Kifungu 22: Kiasi
Kiasi kilichowekwa kwenye mchanganuo wa Makadirio ya Kazi ni kiasi kilichokadiriwa kwa kazi na kisichukuliwe kuwa ndiyo kiasi halisi sahihi kitakachofanywa na Mkandarasi.

Mhandisi atapima thamani ya kazi halisi iliyofanyika na ataidhinisha gharama halisi ya kazi iliyofanyika  kama ilivyofafanuliwa katika mkataba. Ukomo wa kiasi cha kazi unaweza kuongezeka au kupungua kwa asilimia 10 ya bei ya mkataba na hii haitahitaji kibali cha Bodi ya Zabuni.
   Kifungu 23:
Malipo
23.1
Malipo ya Awali
Malipo ya Awali ya asilimia 15 ya thamani ya mkataba yanaweza kutolewa kama itakuwa inaonyesha hivyo kwenye Masharti Maalumu ya Mkataba baada ya kuwasilisha dhamana ya malipo wali inayokubalika. Malipo ya awali yatakatwa kwa mafungu katika madai yatakayowasilishwa na Mkandarasi kwa malipo, mpaka malipo ya awali  yote yatakaporudishwa kikamilifu.

23.2
Malipo Wakati Kazi Inaendelea
Malipo yatafanywa kwa Mkandarasi wakati kazi inaendelea baada ya Mhandisi kutoa cheti kinachoonyesha kuwa kazi imekamilika kwa viwango vilivyoainishwa kwenye mkataba. Katika kila cheti mwajiri atashikilia kiasi kilichotajwa katika Masharti Maalum ya Mkataba na kisichozidi asilimia kumi ya bei mkataba. Fedha hiyo iliyoshikiliwa italipwa katika cheti cha malipo ya mwisho.

Kiasi cha fedha anachodai Mkandarasi kitalipwa na Mwajiri kwa Mkandarasi katika kipindi cha siku 14 za kazi  baada ya idhini ya cheti cha malipo kutolewa na Mhandisi.
23.3
Malipo ya Mwisho
Cheti cha malipo ya mwisho kitatolewa ndani ya siku 28 za kazi baada ya nyaraka hiyo kuidhinishwa na Mwajiri, ilimradi kazi zote, marekebisho yote na matengenezo yote kama yapo yatakuwa yametekelezwa na hivyo mhandisi kuridhika.  

23.4
Ucheleweshwaji wa Malipo 
Kama mwajiri atashindwa kufanya malipo katika muda uliotajwa, Mwajiri atamlipa Mkandarasi riba katika kiwango kilichotajwa kwenye Masharti Maalumu ya Mkataba. 

23.5
Makato ya Malipo
Mwajiri atakuwa na haki ya kukata fedha kiasi cho chote, fedha ya advansi au madeni yanayolipika kutoka kwa Mkandarasi kwenda kwa Mwajiri kutokana na fedha yoyote anayoweza kulipwa Mkandarasi na Mwajiri chini ya mkataba huu au mkataba mwingine ilimradi kifungu hiki hakitaathiri marekebisho yoyote kwa amri ya sheria au pengine Mwajiri anaweza kuwa na haki ya kurudishiwa fedha yoyote kama hiyo.

                        23.6
 Malipo kwa Wafanyakazi
Kama kutatokea kushindwa kulipa mishahara/ujira na fidia nyingine zinazopaswa kulipwa wafanyakazi na /au malipo ya kukodisha mitambo/zana/magari na vifaa chini ya mkataba huu, mwajiri atakuwa na haki ya kushikilia malipo ya Mkandarasi. 
Mwajiri atatumia fedha alizoshikilia kuwalipa wafanyakazi wa Mkandarasi mishahara yao na fidia nyingine na ada za kukodisha maunzi. Malipo kama hayo yatachukuliwa kuwa ni malipo yaliyopokelewa na Mkandarasi kutoka kwa Mwajiri chini  ya mkataba huu.
  Kifungu  26:   Malipo ya  Ucheleweshaji kazi
Kama Mkandarasi atashindwa kukamilisha kazi yake katika muda uliotajwa kwenye mkataba au katika muda wo wote wa nyongeza ulioruhusiwa na Mwajiri, Mkandarasi atamlipa Mwajiri malipo ya ucheleweshaji wa kazi katika kiwango cha asilimia 0.1 cha thamani ya mkataba kwa siku mpaka  kiwango cha juu cha asilimia 10 ya bei ya mkataba                
D:
KUSULUHISHA MIGOGORO NA KUVUNJA MKATABA 
Kifungu  27:
 Kusuluhisha Migogoro 
                       
Kama migogoro ikitokea itasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote. Kama 
mazungumzo yatashindwa kuleta makubaliano, kila upande una hiari ya 
kwenda kwenye maamuzi kulingana na sheria za Tanzania.
Kifungu  28:
         Uvunjaji wa Mkataba
28.1    Kama Mkandarasi anashindwa kuanza kazi katika muda uliopangwa au kuna sababu ya kutosha kuwa hatakamilisha kazi katika muda uliopangwa au kuna ucheleweshaji uliokiuka tarehe ya kukamilisha kazi au hayuko makini kufuata maelekezo yanayotolewa na Mhandisi au anakuwa mufilisi, Mwajiri atakuwa na haki ya kuvunja mkataba na kumwajiri Mkandarasi mwingine kufanya kazi hiyo.
28.2 Kama Mwajiri atashindwa kumlipa Mkandarasi katika muda wa siku 60 tangu tarehe ya cheti cha malipo kuidhinishwa na Mhandisi, Mkandarasi anaweza kuvunja mkataba.
Kifungu  29:      Malipo kama Mkataba Umevunjwa
       Kama mkataba utavunjwa, Mkandarasi atalipwa na Mwajiri  kiasi cha fedha au vifaa ambavyo havitakuwa tayari vimelipiwa katika malipo yaliyofanywa kwa Mkandarasi kwa kazi zote zilizofanywa kabla ya tarehe ya kuvunjwa kwa mkataba kwa kiwango na bei inayotolewa kwenye mkataba. Kila malipo yoyote yanayofanywa na Mwajiri chini ya  kifungu hiki, mwajiri atakuwa na haki ya kulipwa madeni  yote kutokana na malipo ya awali aliyolipwa Mkandarasi kwa ajili ya  mitambo/zana/magari na maunzi na jumla yoyote ya fedha ambayo imelipwa hapo awali na Mwajiri kwenda kwa Mkandarasi kwa minajiri ya utekelezaji wa kazi.
SEHEMU V:  MASHARTI  MAALUMU YA MKATABA

Taarifa maalumu ifuatayo kwa ajili ya kazi inayofanywa itakuwa nyongeza, au  inaweza kurekebisha vifungu katika Masharti  ya Jumla ya Mkataba.  Kunapokuwa na  mgogoro, vifungu katika Masharti Maalumu ya Mkataba vitakuwa na nguvu zaidi ya vifungu katika   Masharti ya Jumla ya Mkataba.
	Masharti Maalumu ya Mkataba Kifungu Na.
	Masharti  ya Jumla ya Mkataba Kifungu Na
	Marekebisho ya, na Nyongeza  kwa  vifungu katika Masharti  ya Jumla ya Mkataba. 

	1
	20.0
	Mkataba unanza tarehe: [ingiza tarehe ya kuanza mkataba] 


	2
	20.0
	Muda wa kukamilisha ni …….. siku/wiki/miezi


	3
	23.1
	Malipo ya awali (kama yapo) ni ……..  ya bei ya Mkataba. Dhamana ya malipo  itakayokubaliwa itakuwa katika mtindo wa dhamana ya benki, hati miliki za mali isiyohamishika 



	4
	23.2
	Asilimia ya fedha inayoshikiliwa : ……… ya thamani ya cheti cha malipo 



	5
	23.4
	Kiwango cha riba kwa kiasi kisicholipwa ………. ni kile kiwango cha riba kwa mwezi kinachotumiwa na benki ya biashara kama kilivyopitishwa na Benki Kuu ya Tanzania  tarehe ya kutia sahihi mkataba. 



	6
	26.0
	Kiasi cha kulipia ucheleweshaji kazi: [kinahusika/hakihusiki]



SEHEMU VI:  MAELEZO YA MAHITAJI, VIWANGO NA VIPIMO 
[Ambatisha  Maelezo ya Mahitaji, viwango na vipimo]

SEHEMU VII: MICHORO
(Ambatisha Michoro)

SEHEMU VIII: FOMU MBALIMBALI
[Ingiza Nembo ya Mkandarasi, Anwani Kamili ya Posta, na simu, fasimili na namba ya teleksi na anwani ya Barua pepe]

FOMU YA KUWASILISHA KOTESHENI 
                              [Ingiza Tarehe]

Kwa: [Ingiza Anwani Kamili ya Taasisi Nunuzi]

Tunaahidi kutekeleza kazi ya [Ingiza maelezo ya kazi, jina na namba ya utambulisho wa kotesheni] kulingana na Masharti ya Mkataba yanayofuatana na kotesheni hii kwa Bei ya Mkataba ya [Ingiza kiasi katika maneno, tarakimu na aina ya sarafu] Shilingi za Tanzania.

Pia tunaahidi kukamilisha kazi iliyotajwa katika kipindi cha [Ingiza kipindi] siku/wiki/miezi (Futa visivyohitajika), ambacho kinajumuisha kipindi cha maandalizi.

Kotesheni hii pamoja na barua yako ya kukubali kwa maandishi vitafanya mkataba unaotufunga sisi pamoja. Tunafahamu kuwa hulazimiki kukubali kiwango cha chini au kotesheni yoyote kati ya kotesheni unazopokea.

Tunathibitisha kuwa kotesheni hii imetimiza masharti kama yanavyotajwa katika  Mwaliko  wa Kotesheni.
 Sahihi Idhinishwa: ………………………………………………………………
 Jina na Cheo cha Mweka Sahihi: …………………………………………...…
 Jina la Mzabuni: …………………………………………………………………
[Ingiza Jina la  Taasisi Nunuzi]

[Ingiza Nembo]
BARUA YA KUKUBALI KOTESHENI
 [Ingiza tarehe]
Kwa: [Ingiza jina na anwani ya Mkandarasi]

Hii ni kukutaarifu kuwa kotesheni yako ya tarehe [Ingiza tarehe] ya kufanya kazi ya [Ingiza maelezo ya kazi, jina la Mkandarasi na namba ya utambulisho  kama ilivyoonyeshwa kwenye nyaraka za kotesheni] kwa bei ya Mkataba wa shilingi za Tanzania [Ingiza kiasi kwa maneno, tarakimu  na sarafu],  kama ilivyosahihishwa na kurekebishwa kulingana  na maelekezo ya mwaliko wa kotesheni imekubaliwa.

Unatakiwa kuweka  sahihi makubaliano ya Mkataba katika ofisi hii tarehe [Ingiza tarehe] muda wa [Ingiza muda] na uanze kazi katika muda wa [Ingiza muda] kutoka siku mkataba utakapotiwa sahihi.

Sahihi Idhinishwa: ………………………………………………………………

Jina na Cheo cha Mweka Sahihi: …………………………………………...………

Jina la Mwajiri: ………………………………………………………………………

FOMU YA MAKUBALIANO YA MKATABA 
Makubaliano haya ya Mkataba yanafanywa leo [Ingiza tarehe] siku ya  [Ingiza mwezi], [Ingiza mwaka] Kati ya  [Ingiza jina na Anwani ya Mwajiri] (Hapa  ataitwa “Mwajiri”) kwa upande mmoja na  [Ingiza jina na anwani ya Mkandarasi] (Hapa  ataitwa “Mkandarasi”) kwa upande mwingine.

Kwa kuwa Mwajiri anataka baadhi ya kazi zifanyike yaani:  [Ingiza maelezo mafupi ya kazi inayotakiwa kufanywa] iliyopo [Ingiza anwani halisi ya eneo la mahali pa kazi] na kwa barua ya kukubali yenye Kumb Na. [Ingiza namba ya urejeleo] ya tarehe [Ingiza tarehe] alikubali zabuni ya Mkandarasi kwa utekelezaji na ukamilishaji wa kazi hiyo.

SASA MAKUBALIANO HAYA YAMESHUHUDIWA KAMA IFUATAVYO: 
1.   Katika makubaliano haya maneno na maelezo yatakuwa na maana sawa kama

     yalivyopewa katika Masharti ya Mkataba unaorejelewa na;

2.  Nyaraka zifuatazo zitachukuliwa kwa pamoja na zisomeke na kufasiriwa kuwa ni sehemu ya makubaliano haya, yaani;

1.
Fomu ya Makubaliano ya Mkataba;

2.
Barua ya Kukubali Kotesheni;

3
Fomu ya Kuwasilisha Kotesheni;

4.
Masharti Maalumu ya Mkataba; 

5.
Masharti ya Jumla ya Mkataba;

6.
Uainishaji Viwango na Vipimo;

7.
Michoro;

8.
Mchanganuo wa Makadirio ya Kazi; 

9.
Nyaraka nyingine zozote zinazounda sehemu ya mkataba ( Kumbukumbu za ufafanuzi, memoranda dhidi ya rushwa).

3. Nyaraka zote zilizotajwa hapo juu zitarejelewa hapo baadae kama ‘Mkataba’ na zitachukuliwa kuwa zinakamilishana na zinajieleza sawa lakini ukitokea utata au uhitilafiano zitakuwa na umuhimu katika mfuatano wake kama zinavyoonyeshwa hapo juu.

4. Katika  kuzingatia  malipo yanayofanywa na Mwajiri kwa Mkandarasi kama  baadaye inavyotajwa,  Mkandarasi hapa anakubaliana na Mwajiri kutekeleza na kukamilisha kazi kwa kufuata makubaliano, kwa hali zote kulingana na vifungu vya mkataba. 
Mwajiri hapa anakubali kumlipa Mkandarasi kwa kuzingatia utekelezaji na ukamilishaji wa kazi, jumla ya fedha za Tanzania [Ingiza kiasi katika maneno, tarakimu na sarafu] baadaye imerejelewa kama ‘Bei ya Mkataba’ kwa nyakati na namna iliyoelezwa katika mkataba.
KATIKA KUSHUHUDIA, pande hizi zimekubaliana na kutia sahihi na muhuri katika siku na mwaka kama ulivyoandikwa hapo juu.
IMETIWA SAHIHI KWA AJILI YA 
NA KWA NIABA YA MWAJIRI
 







Mbele ya 
...........................................................


.......................................................


Sahihi






Sahihi




(Jina)..............................................


   (Jina) ...........................................
(Kazi)....................................


                (Kazi)………................................
KWA NIABA YA MKANDARASI:

    Mbele ya
...........................................................

.................................................................

Sahihi






Sahihi


(Jina).................................................

(Name).......................................................

(Kazi)...............................................
             (Kazi).........................................................

(Anwani)...........................................
             (Anwani)................................................…

SEHEMU IX: UADILIFU
 MEMORANDA KWA AJILI YA SERA DHIDI YA RUSHWA 
SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Sisi [Ingiza jina la Mkandarasi] tunaweka umuhimu katika zabuni ya ushindani unaofanyika kwa misingi ya haki na huru na isiyoruhusu ukiukwaji wa taratibu na kanuni. Tunapenda kuthibitisha kuwa hatutatoa wala kuwezesha moja kwa moja au siyo moja kwa moja ushawishi usiofaa au zawadi kwa ofisa yeyote wa umma, ndugu zake au watu wenye uhusiano wa kibiashara, kuhusiana na kotesheni hii au baadaye katika utekelezaji wa mkataba kama tutafanikiwa.
Tunayo Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya ukubalifu inayojumuisha hatua zote muhimu na za kutosha kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya itazingatiwa na menejimenti yetu na waajiriwa na pia watu wengine wote wanaofanya kazi nasi katika miradi ya sekta ya umma au mkataba ikiwa ni pamoja na wakala, washauri, wabia wetu, wakandarasi wasaidizi na watoa huduma wetu. Nakala zetu za Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya ukubalifu zimeambatishwa.
	______________________________
	_______________

	(Jina la mtu aliyepewa mamlaka)
	Sahihi

	

	________________

	Tarehe


_________________________________

                                                 Muhuri/ Alama ya Kampuni 
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